Hạch toán TSCD theo Thông tư 206

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi leloanbt, 3 Tháng hai 2004.

12,103 lượt xem

  1. leloanbt

    leloanbt Con gái Bến Tre

    Bài viết:
    261
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Chào mọi người !
    Em đọc Thông tư 206/BTC 12-12-2003 áp dụng cho năm 2004, em thấy quy định mới là TS phải có giá trị trên 10 triệu đồng mới được xem là TCSD. Còn nếu không thỏa điều kiện này mà có thời gian sử dụng trên 1 năm thì phải đưa vào CC-DC, và tiến hành phân bổ thích hợp.
    Cho em hỏi cty em năm 2003 có mua mấy cái máy vi tính, nguyên giá khoảng 7,5 triệu/cái, em đăng ký khấu hao 5 năm, và đã khấu hao được 1 năm rồi , thế thì sang năm 2004 áp dụng Thông tư 206 thì em có phải chuyển giá trị còn lại của mấy cái máy vi tính đó sang CC-DC không ? Hay vẫn tiếp tục để trên TK 211 và tiếp tục khấu hao 4 năm còn lại.
    Nếu chuyển thì em định khoản như thế nào ?
    Nợ 153 Giá trị còn lại
    Nợ 214 Giá trị đã khấu hao
    Có 211 Nguyên giá
    Sau đó :
    Nợ 242 ( còn sữ dụng 4 năm )
    Có 153
    Phân bổ dần :
    Nợ 627, 642
    Có 242
    Mong mọi người chỉ giúp ! :thank
     
    #1
  2. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Chắc chắn là phải chuyển rồi, chắc leloanbt đọc thiếu phần sau"

    Điều 16. Đối với những tài sản cố định đưa vào sử dụng trước ngày 01 tháng 01 năm 2004, doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi mức trích khấu hao theo chế độ mới quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.
    Những tài sản cố định đang thực hiện trích khấu hao theo quyết định tại Quyết định số 2000/QĐ-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ Tài chính về việc thực hiện thí điểm chế độ khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh được tiếp tục thực hiện trích khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh quy định tại Chế độ này.
    Tài sản cố định có nguyên giá dưới 10.000.000 đồng (mười triệu đồng), không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định theo quy định thì chuyển sang theo dõi, quản lý, sử dụng và phân bổ giá trị còn lại trên sổ kế toán như những công cụ lao động.
     
    #2
  3. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Có 01 vấn đề về TSCĐ mà trước đến giờ ktnb rất thắc mắc mà chưa được ai giải đáp, nay nhờ các bạn giải đáp dùm:
    Tôi có mua 01 bộ bàn ghế với giá thanh toán là 70 triệu đồng, vậy theo các bạn bộ bàn ghế này được xem như là công cụ lao động hay TSCĐ ? Nhờ các huynh giải đáp dùm căn cứ theo quyết định 206 nha ! :help :help :help :help
     
    #3
  4. Anhchuot

    Anhchuot Lên thớt...

    Bài viết:
    361
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hanoi
    Nếu những năm trước đang khấu hao TSCĐ, nhưng do mất chứng từ nên năm 03 cty quyết định ko khấu hao nữa, vậy nên giải quyết thế nào cho hợp lý ( theo dự kiến khấu hao đến năm 2008) :thank
     
    #4
  5. leloanbt

    leloanbt Con gái Bến Tre

    Bài viết:
    261
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    TP.HCM
    To ktnb : Em cũng nghĩ là phải chuyển các TS đó sang CC-DC, nhưng vẫn chưa chắc chắn nên hỏi ý kiến mọi người .
    Còn phần em định khoản như thế thì đúng rồi phải không ạ ???
     
    #5
  6. Anhchuot

    Anhchuot Lên thớt...

    Bài viết:
    361
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hanoi
    To Leloan: Định khoản thế đúng rồi em ạ.
     
    #6
  7. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Chắc là phải định khoản giống leloanbt, nhưng hình như khi phân bổ chỉ trong vòng 03 năm thôi :f_o
     
    #7
  8. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    To anhchuot: TSCD mất chứng từ hình như đã có bài nói rồi mà ! Chắc Thuế chưa vào Cty của anhchuot kiểm tra lần nào nên khấu hao của 03 năm vừ qua không bị bốc ra khi quyết toán :no :leu:
     
    #8
  9. HyperVN

    HyperVN <b>Phu hót rác</b>

    Bài viết:
    1,833
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Qua 3 năm mà nhà thuế vẫn chấp nhận thì TSCĐ đó coi như đã hợp lý, hợp lệ, không phải loại ra khỏi bảng kê tài sản nữa đâu, :bia một số tài sản hình thành cách đây 10-20 năm còn không thấy cả chứng từ gốc nữa là, miễn sao nó hiện hữu, nhà thuế loại ra thì coi như họ tự khẳng định 3 năm trước họ đã làm sai???????
     
    #9
  10. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    To HyperVn: Chắc là bạn đã quên quy định về việc lưu trữ chứng từ gốc ? :wall Bạn làm kế toán mà chỉ căn cứ vào sự hiện hữu của tài sản để hạch toán thì thật là quá liều, ktnb xin giơ 02 tay đầu hàng ! :eek:k :lol :leu:
     
    #10
  11. haimichael

    haimichael Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Cac bac a neu ma duoi 10 tr chuyen het sang CCDC thi o cong ty em nhin di nhin lai thi chang thay cai nao la TSCD ca
     
    #11
  12. haimichael

    haimichael Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Nhung cai khac toan la cua di thue ca
     
    #12
  13. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Không có tài sản thì khỏi phải theo dõi, khỏe quá rồi còn gì !
     
    #13

Chia sẻ trang này