Thuê nhà có kèm theo các thiết bị

• Thread starter vietpro
  • Ngày gửi
V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Công ty mình thuê Văn phòng có kèm theo một số thiết bị (thuê của tư nhân). Tiền thuê thiêt bị được tách riêng và bên mình phải chịu tất cả các khoản thuế thay cho chủ nhà. Mình đang chuẩn bị đi nộp thuế, nhưng không biết thuế thuê nhà có tính trên cả tiền thuê thiêt bị không? Các bác nào gặp trường hợp này rồi tư vấn cho mình với.
Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
vietpro nói:
Công ty mình thuê Văn phòng có kèm theo một số thiết bị (thuê của tư nhân). Tiền thuê thiêt bị được tách riêng và bên mình phải chịu tất cả các khoản thuế thay cho chủ nhà. Mình đang chuẩn bị đi nộp thuế, nhưng không biết thuế thuê nhà có tính trên cả tiền thuê thiêt bị không? Các bác nào gặp trường hợp này rồi tư vấn cho mình với.
Cám ơn nhiều.
Để các khoản tiền thuế nộp thay cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn thì tiền thuế thuê nhà phải được tính trên cơ sở: Tiền thuê nhà + Tiền thuê thiết bị + thuế thiết bị.
Hì hì... nó có vẻ hơi trừu tượng đó, không biết bạn có hiểu không?

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
hat nói:
Để các khoản tiền thuế nộp thay cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn thì tiền thuế thuê nhà phải được tính trên cơ sở: Tiền thuê nhà + Tiền thuê thiết bị + thuế thiết bị.
Hì hì... nó có vẻ hơi trừu tượng đó, không biết bạn có hiểu không?
Uh, mình không hiểu phẩn thuế thiết bị là như thế nào?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Mình sửa lại một chút nhé:
Để các khoản tiền thuế nộp thay cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn thì tiền thuế thuê nhà phải được tính trên cơ sở: (Tiền thuê nhà + Tiền thuê thiết bị + tiền thuế GTGT và Thuế TNDN của chủ nhà).
Cheers,

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
hat nói:
Tiền thuế thuê nhà phải được tính trên cơ sở: (Tiền thuê nhà + Tiền thuê thiết bị + tiền thuế GTGT và Thuế TNDN của chủ nhà).
Cheers,
Cho mình hỏi Thue GTGT la cho khoản gỉ thế, và thuế thu nhập của chủ nhà là sao?
Mình đưa ra một vị dụ cụ thể như sau bạn tính thử giúp mình nhé: tiền thuê nhà là 3tr, thuê thiết bị là 1tr. Vậy, tiền thuế thuê nhà phải nộp là bao nhiêu?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cho mình hỏi lại là: trường hợp của bạn là thuê Văn phòng và thiết bị đều là của tư nhân à? Bạn có thể nói rõ hợp trường hợp của bạn không?

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
đúng rồi bên mình thuê của tư nhân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Mình vừa vừa xin được copy bản biên lai thuế họ ghi như thế này nhg mình không hiểu gì cả:
Dt:12tr
cột thuế phải nộp ghi:
0.73=960,000đ
0.27=1,747,000đ
Tổng 2,707,000
Nếu chia tỷ lệ tổng thuế trên số tiền thuê thi đúng là 22.55% như mọi người vẫn nói. Nhg mình ko hiểu 0.73 và 0.27 là gì và làm thế nào để có con số 960,000 và 1,747,000đ

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Số tiền thuế này mỗi nơi một khác tuỳ vào từng địa phương, mình chỉ lưu ý với bạn là số tiền thuế thay cho chủ nhà này:
vietpro nói:
...Tiền thuê thiêt bị được tách riêng và bên mình phải chịu tất cả các khoản thuế thay cho chủ nhà...
nếu không cẩn thận sẽ không được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn.
Bạn có thể tham khảo thêm ở đây!
Thân,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vietpro nói:
Mình vừa vừa xin được copy bản biên lai thuế họ ghi như thế này nhg mình không hiểu gì cả:
Dt:12tr
cột thuế phải nộp ghi:
0.73=960,000đ
0.27=1,747,000đ
Tổng 2,707,000
Nếu chia tỷ lệ tổng thuế trên số tiền thuê thi đúng là 22.55% như mọi người vẫn nói. Nhg mình ko hiểu 0.73 và 0.27 là gì và làm thế nào để có con số 960,000 và 1,747,000đ
Hình như trên DD có bài attach VB liệt kê các tỉ lệ giá trị tăng thêm để tính thuế GTGT và TNDN. Bạn có thể search lại để tìm hiểu.
Ở đây mình cũng không hiểu thuế viết 0.73 và 0.27 có ý nghĩa gì? Tỉ lệ là 100% nhưng giá trị thì không tương ứng với tỉ lệ.

80%*10%*12tr=960
52%*28%*12tr=1.747
(Hai tỉ lệ tăng thêm là 80 và 52 thì mình không sure, hìhì..chỉ suy ra để bạn tham khảo thử thôi)

Còn bạn thuê nhà có thêm thiết bị thì như bác hat đã nói rồi đó. Để nó được tính vào cho phí hợp lý như khoản tiền thuê nhà thì trong HĐ bạn cần nêu rõ giá trị thiết bị thuê để làm cơ sở tính thuế và cty bạn sẽ chịu phần thuế từ việc cho thuê thiết bị này của cá nhân (tương tự như giá trị tiền nhà)

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cám ơn bạn!
Đúng như bạn nói mức thuế suất thuê nhà ở mỗi địa phương là khác nhau ở HN là 22.55% các tỉnh khác theo mình biết thì thấp hơn.
Và theo như bản copy hoá đơn tiền thuê nhà, và biên lai thuế thuê nhà và thuế môn bài nộp thay chủ nhà mà mình xin được thì mình chắc chắn tiền thuế nộp cho chủ nhà công ty được hạch toán vào chi phí vì trên hoá đơn và các biên lai này đều ghi tên cty.
Chỉ có điều mình thắc mắc là tiền thuê thiết bị có bị chịu mức thuế như thuế cho thuê nhà ko và số 0.73 và 0.27 ghi trong biên lai thuế thuê nhà là gì?

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
lannhu nói:
Còn bạn thuê nhà có thêm thiết bị thì như bác hat đã nói rồi đó. Để nó được tính vào cho phí hợp lý như khoản tiền thuê nhà thì trong HĐ bạn cần nêu rõ giá trị thiết bị thuê để làm cơ sở tính thuế và cty bạn sẽ chịu phần thuế từ việc cho thuê thiết bị này của cá nhân (tương tự như giá trị tiền nhà)
Cho mình hỏi "giá trị thiết bị thuê" ở đây là giá trị gốc của nó hay là tiền thuê mà 2 bên thoả thuận?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Đọc một hồi sao thấy lòng vòng quá. Mình thuộc dạng chậm hiểu thì phải... :wall:
Có phải ý của hat là chẳng cần đếm xỉa đến thiết bị, cứ tính hết vào trong giá thuê nhà, phải vậy không bác hat ? :rocker:

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Virgin nói:
Đọc một hồi sao thấy lòng vòng quá. Mình thuộc dạng chậm hiểu thì phải... :wall:
Có phải ý của hat là chẳng cần đếm xỉa đến thiết bị, cứ tính hết vào trong giá thuê nhà, phải vậy không bác hat ? :rocker:
Đúng rồi ạ! Mọi người cứ "phức tạp" vấn đề. Theo em nên hiểu đơn giản như thế từ đó mà có cách xử lý cho "linh hoạt" hơn. hì hì
Thân,

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Nhưng mình đã chót tách tiền thuê nhà và tiền thuê thiết bị rồi mà hợp đồng lại gửi cho cán bộ quản lý một bản copy rồi. Như thế có sao ko?

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Cơ quan tôi cũng có h/đ thuê nhà của tư nhân làm VPĐD, nói chung các hộ tư nhân không muốn liên quan đến thuế vì vậy trong hợp đồng thuê nhà phải ghi rõ bên cho thuê uỷ quyền cho bên đi thuê nộp thay các khoản thuế GTGT, TNDN.
Theo hướng dẫn của Cục thuế Hải Phòng thì:
+ Thuế GTGT=10% x 80%của trị giá thuê chưa thuế.
+ Thuế TNDN=28% x 40%của trị giá thuê chưa thuế.
Tổng số thuế phải nộp = 19,2%của trị giá thuê chưa thuế
Không biết tỷ lệ % có khác nhau giữa các Cục thuế không thì không biết!

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Theo như bạn nói thì chủ nhà vẫn thanh toán các khoản thuế này nhưng ko muốn đi làm các thủ tục nên nhờ bên bạn làm hộ đúng không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vietpro nói:
Nhưng mình đã chót tách tiền thuê nhà và tiền thuê thiết bị rồi mà hợp đồng lại gửi cho cán bộ quản lý một bản copy rồi. Như thế có sao ko?
Chẳng sao cả, tách ra thì càng rõ ràng.

Cho mình hỏi "giá trị thiết bị thuê" ở đây là giá trị gốc của nó hay là tiền thuê mà 2 bên thoả thuận?
Thế bạn đã bê vào cái HĐ giá nào? Và thỏa thuận giữa bạn và bên cho thuê ntn? Không lẽ thuê cái nhà mà lấy giá trị của ngôi nhà để ghi lên HĐ :wall:

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Uh, sao lại ngố nhỉ? hi`hi`

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA