Gặp Khó Khăn Trong công thức tham chiếu!!

• Thread starter underware
  • Ngày gửi
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Cho hỏi:
Em đang tập tành viết chương trình nhỏ để ứng dụng kế toán bằng excel cho cty, và gặp trường hợp sau:
Tại PhatSinh:
em chọn khối và đặt tên như sau:
HangCo bằng tham chiếu: =PhatSinh!$N$3:$N$200
HangNo bằng tham chiếu: =PhatSinh!$M$3:$M$200
Sau đó em copy cả sheet này qua sheet mới và đặt tên là January. Và các công thức mới phải sửa lại cho phù hợp như sau :
HangCo bằng tham chiếu: =January!$N$3:$N$200
HangNo bằng tham chiếu: =January!$M$3:$M$200
Sau đó em thử lại mà nó không chịu chạy gì ráo trọi,công thức sửa ở sheet này thì sheet kia cũng tự nhiên sửa theo, mong các Pac chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Khi bạn đặt tên lần đầu tiên, tên ấy được xem như tên toàn cục, sử dụng cho toàn bộ Workbook đó. Nếu bạn đổi tên Sheet, các công thức sẽ tự thay đổi, bạn không cần sửa gì hết. Nếu bạn Copy sang Workbook khác, và đặt lại tên cho vùng mới, vùng cũ sẽ không còn mang tên nữa, các công thức cũng tự điều chỉnh theo. Nếu bạn giữ lại tên cho vùng cũ, thì tại Sheet mới Copy kia, cùng tên với vùng cũ, sẽ có tên cục bộ, chỉ sử dụng cho riêng Sheet đó. Khi bạn tham chiếu đến tên này, bạn phải kèm theo tên Sheet trước tên của vùng. Tóm lại, bạn phải xem lại tên vùng của bạn là tên toàn cục hay tên cục bộ. Và nếu được, bạn hãy gửi File lên để mọi người có thể giúp bạn tốt hơn

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
handung107 nói:
Khi bạn đặt tên lần đầu tiên, tên ấy được xem như tên toàn cục, sử dụng cho toàn bộ Workbook đó. Nếu bạn đổi tên Sheet, các công thức sẽ tự thay đổi, bạn không cần sửa gì hết. Nếu bạn Copy sang Workbook khác, và đặt lại tên cho vùng mới, vùng cũ sẽ không còn mang tên nữa, các công thức cũng tự điều chỉnh theo. Nếu bạn giữ lại tên cho vùng cũ, thì tại Sheet mới Copy kia, cùng tên với vùng cũ, sẽ có tên cục bộ, chỉ sử dụng cho riêng Sheet đó. Khi bạn tham chiếu đến tên này, bạn phải kèm theo tên Sheet trước tên của vùng. Tóm lại, bạn phải xem lại tên vùng của bạn là tên toàn cục hay tên cục bộ. Và nếu được, bạn hãy gửi File lên để mọi người có thể giúp bạn tốt hơn
Cám ơn chị hanhdung!
Nhưng khi em copy từ sheet PhatSinh qua sheet mới và đặt tên là January nhưng các công thức tham chiếu vẫn không thay đổi được. Không biết có bị lỗi gì không?

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Em gửi file kèm theo mà không được, mong các Pác chỉ giáo cách upload file. File ỏ dạng xls
Many thanks

A

alovo

Trung cấp
underware nói:
Cho hỏi:
Em đang tập tành viết chương trình nhỏ để ứng dụng kế toán bằng excel cho cty, và gặp trường hợp sau:
Tại PhatSinh:
Sau đó em copy cả sheet này qua sheet mới và đặt tên là January. Và các công thức mới phải sửa lại cho phù hợp như sau :
Sau đó em thử lại mà nó không chịu chạy gì ráo trọi,công thức sửa ở sheet này thì sheet kia cũng tự nhiên sửa theo, mong các Pac chỉ giúp
:wine_1: Nếu bạn đã dùng difine để đặt tên với cả workbook thì bạn không thể đặt cùng 1 tên cho 2 tham chiếu được. Nếu có thể bạn đưa tình huống lên hoặc thao tác lại bằng hình ảnh thì mọi người mới giúp được.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Em đã upload file lên, mong các Pac giúp đỡ???
Tks

Đính kèm

• SoKeToan.xls.rar
    68.4 KB · Lượt xem: 180
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
alovo nói:
:wine_1: Nếu bạn đã dùng difine để đặt tên với cả workbook thì bạn không thể đặt cùng 1 tên cho 2 tham chiếu được. Nếu có thể bạn đưa tình huống lên hoặc thao tác lại bằng hình ảnh thì mọi người mới giúp được.
Một tên có thể sử dụng cho 2 hay nhiều tham chiếu, khi đó tên được đặt lúc đầu, được hiểu như tên toàn cục, sử dụng cho các Sheet trong một Workbook, tên đặt lúc sau, sẽ được xem như tên cục bộ, chỉ sử dụng cho riêng Sheet đó thôi. Khi bạn sử dụng tên, Excel sẽ ưu tiên tên cục bộ trước, nếu Sheet đó không có tên cục bộ, Excel sẽ dùng tên toàn cục. Bạn có thể tham khảo thêm tại bài "Nhãn và tên trong công thức", Box Excel chuyên đề.
Nếu bạn mở hộp thoại Insert/Name/Define, tên cục bộ sẽ có tên Sheet hiện hành ở bên tay phải.
Td : Bạn đặt tên VungIn cho Sheet InPhieuNX, rồi sau đó, bạn lại đặt tên VungIn cho Sheet InPhieuTC. Khi bạn đứng ở Sheet InPhieuNX, hay InPhieuTC, và mở hộp thoại Name ra, Click vào tên VungIn, bạn sẽ thấy có thêm chữ InPhieuNX hay InPhieuTC ở bên tay phải hộp thoại. Khi bạn ở các Sheet khác, sẽ không thấy hàng chữ này

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn muốn nói công thức dẫn đến các giá trị sai hay bị lỗi Value sao ? Về căn bản, bạn đã sử dụng hàm sai, bạn phải dùng hàm SUMIF, chứ không phải hàm IF. Xa hơn nữa, bạn phải nắm được công thức mảng, hàm SUMPRODUCT để giải quyết các số liệu tổng hợp, không thể dùng hàm IF đơn thuần. Bạn sửa lại hàm sẽ thấy ra kết quả ngay thôi. đây không phải lỗi tham chiếu, mà là lỗi sử dụng hàm

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
handung107 nói:
Td : Bạn đặt tên VungIn cho Sheet InPhieuNX, rồi sau đó, bạn lại đặt tên VungIn cho Sheet InPhieuTC. Khi bạn đứng ở Sheet InPhieuNX, hay InPhieuTC, và mở hộp thoại Name ra, Click vào tên VungIn, bạn sẽ thấy có thêm chữ InPhieuNX hay InPhieuTC ở bên tay phải hộp thoại. Khi bạn ở các Sheet khác, sẽ không thấy hàng chữ này
Không được đâu chị handung ơi,
các công thức tham chiếu đều có tên như nhau, chỉ khác ở địa chỉ tham chiếu là tên của sheet thôi ( các địa chỉ cell tham chiếu đều giống nhau ở các sheet)
và khi chạy công thức thì không được.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn hãy nói cụ thể công thức ở đâu, trong File bạn đưa lên ? Sheet nào ? Công thức nào ? Tôi chẳng thấy có công thức nào, ngoài bảng NXT, và tôi đã chỉ cho bạn thấy bạn sử dụng hàm sai như thế nào rồi ? Đó là hàm SUMIF, chứ không phải hàm IF

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Cám ơn chị handung!
Em thấy sai cơ bản rồi, mắt kèm nhèm nhập công thức bị sai :biggrin:
tks

A

alovo

Trung cấp
underware nói:
Cho hỏi:
Tại PhatSinh:
:food-smil Tôi đã xem file của bạn sai ở chỗ bạn sử dụng hàm if chứ không dùng hàm sumif nếu bạn muốn sử dụng hàm if nên dùng nó kết hợp hàm type, và hàm vlookup theo cấu trúc: if(type(vlookup())=16,0,vlookup()).
Phần cuối kỳ của bảng tổng hợp bạn nên sử dụng hàm much() cho dễ nhìn hơn.

A

alovo

Trung cấp
:food-smil :food-smil
handung107 nói:
Một tên có thể sử dụng cho 2 hay nhiều tham chiếu, khi đó tên được đặt lúc đầu, được hiểu như tên toàn cục, sử dụng cho các Sheet trong một Workbook, tên đặt lúc sau, sẽ được xem như tên cục bộ, chỉ sử dụng cho riêng Sheet đó thôi. Khi bạn sử dụng tên, Excel sẽ ưu tiên tên cục bộ trước, nếu Sheet đó không có tên cục bộ, Excel sẽ dùng tên toàn cục. Bạn có thể tham khảo thêm tại bài "Nhãn và tên trong công thức", Box Excel chuyên đề.
Nếu bạn mở hộp thoại Insert/Name/Define, tên cục bộ sẽ có tên Sheet hiện hành ở bên tay phải.
:food-smil Ý của em là trong hộp tên không thể có hai tên trùng nhau( khi nhấn F5 sẽ liệt kê tất cả tên trong box)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bác Alovo này, cái hàm much() sử dụng thế nào nhỉ. Tôi chưa dùng nó bao giờ

A

alovo

Trung cấp
workman nói:
Bác Alovo này, cái hàm much() sử dụng thế nào nhỉ. Tôi chưa dùng nó bao giờ
:food-smi Xin lỗi bác tôi đánh nhầm là hàm max: ví dụ như sau

Dư Nợ ĐK Dư có ĐK PSN PSC Dư Nợ CK Dư Có CK
TK111 A B C D =max(A+C-D-B,0)

TK331 A1 B1 C1 D1 =max(B1+D1-C1-A1,0)

Còn hàm If(type(vlookup()=16),0,vlookup()): nghĩa là nếu hàm vlookup báo lỗi #N/A thì trả về 0 nếu không thì trả về giá trị tham chiếu của vlookup.

A

acvandat2006

Guest
13/3/08
2
0
1
CẦN THƠ
hình như bạn nhập dữ liệu nhầm . đúng ra phải nhập từ sheet phát sinh mới đúng. bạn hãy kiểm tra lại phải nguyên nhân từ đây hông. (theo sách bài mẫu ứng dụng excel trong quản lý kế toán phải hông),

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA