kế toán công nợ

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Em đang ở cty A, cty em làm hàng cho cty B hiện nay cty em thuê địa điểm cũng tại cty B.Hàng tháng em nhận thông báo nộp tiền thuê NX của tháng n em hạch toán như sau: Nợ TK chi phí
Nợ tk 1331
Có TK 331(chi tiết cty b)
và khi cty em bán hàng sang cty B tháng n hạch toán: Nợ Tk 131(chi tiết cty B)
Có Tk 511
Có Tk 33311

Tiền hàng cty B trả cho cty em bằng chuyển khoản.Khi cty b đưa bản thông báo trừ tiền hàng (tức là trừ tiền thuê NX) hạch toán : Nợ 331
Có 131
và khi trả tiền hàng hạch toán Nợ 1121
Có 131
Các bác xem hạch toán như vậy có được không?.Mong các bác xem kỹ xong chỉ giúp em vì nó hơi phức tạp mà.
Mong nhân được sự giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

alovo

Trung cấp
kimoanh2612 nói:
Em đang ở cty A, cty em làm hàng cho cty B hiện nay cty em thuê địa điểm cũng tại cty B.Hàng tháng em nhận thông báo nộp tiền thuê NX của tháng n em hạch toán như sau: Nợ TK chi phí
Nợ tk 1331
Có TK 331(chi tiết cty b)
và khi cty em bán hàng sang cty B tháng n hạch toán: Nợ Tk 131(chi tiết cty B)
Có Tk 511
Có Tk 33311

Tiền hàng cty B trả cho cty em bằng chuyển khoản.Khi cty b đưa bản thông báo trừ tiền hàng (tức là trừ tiền thuê NX) hạch toán : Nợ 331
Có 131
và khi trả tiền hàng hạch toán Nợ 1121
Có 131
Các bác xem hạch toán như vậy có được không?.Mong các bác xem kỹ xong chỉ giúp em vì nó hơi phức tạp mà.
Mong nhân được sự giúp đỡ
:food-smil Bạn hạch toán như thế là được chỉ còn vấn đề bạn phải có bản đối chiếu công nợ hàng tháng với các chứng từ gốc là hợp đồng thuê nhà xưởng, hoá đơn tài chính của việc thuê nhà xưởng, hoá đơn bán hàng và bản đối chiếu bù trừ công nợ, chứng từ ngân hàng để sau này giải trình với cơ quan thuế về khoản bù trừ công nợ.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
alovo nói:
:food-smil Bạn hạch toán như thế là được chỉ còn vấn đề bạn phải có bản đối chiếu công nợ hàng tháng với các chứng từ gốc là hợp đồng thuê nhà xưởng, hoá đơn tài chính của việc thuê nhà xưởng, hoá đơn bán hàng và bản đối chiếu bù trừ công nợ, chứng từ ngân hàng để sau này giải trình với cơ quan thuế về khoản bù trừ công nợ.
Em thấy thắc mắc là bây giờ tiền cty b trả bằng TGNH vậy khoản nợ của cty B không bị mất đi à.bác xem và giải thích giúp em nhé
TK 331 đó :rocker:

A

alovo

Trung cấp
kimoanh2612 nói:
Em thấy thắc mắc là bây giờ tiền cty b trả bằng TGNH vậy khoản nợ của cty B không bị mất đi à.bác xem và giải thích giúp em nhé
TK 331 đó :rocker:
:food-smil Không phải bị mất đi mà đã được bù trừ với 131. khi chuyển khoản cho công ty bạn tiền hàng thì bên cty B đã bù trừ rồi vì thế nên bạn phải có bản đối chiếu bù trừ công nợ để làm cơ sở hạch toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA