Giúp em về cách sử dụng hàm countif với!!!

• Thread starter s_flower
  • Ngày gửi
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Em muốn đếm ngày công bằng hàm countif, bình thường em học chỉ có thể sử dụng đếm được 1 ký tự thôi nhưng bây giờ em muốn đếm được vài ký tự cùng một lúc cho một người thì làm thế nào ạ (tức là cứ gặp ký tự a hoặc b... thì hàm sẽ đếm) Giiúp em với!!!!!!

----------------------

Dạ với cả trong chương trình excel có cách nào để tự chuyển số tiền từ số thành chữ được không ạ??????
Ví dụ mình nhập là 10000 thì nó sẽ tự chuyển thành chữ là Mười nghìn đồng chẵn.

--------------
Giúp em với!!!!! Em xin chân thành cám ơn mọi người đã giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

alovo

Trung cấp
s_flower nói:
Em muốn đếm ngày công bằng hàm countif, bình thường em học chỉ có thể sử dụng đếm được 1 ký tự thôi nhưng bây giờ em muốn đếm được vài ký tự cùng một lúc cho một người thì làm thế nào ạ (tức là cứ gặp ký tự a hoặc b... thì hàm sẽ đếm) Giiúp em với!!!!!!

:food-smil Bạn sử dụng coutif để làm: chọn X là đủ 1 ngày công và X/2 là nửa ngày công và công thức tính có thể như sau= coutif(x ngày công)+coutif(x/2 ngày công)/2
----------------------

:food-smil Bạn tìm trong diễn đàn có mục chuyển số thành chữ dưới dạng addin rất dễ sử dụng và dùng font vni cho phần chữ.

Dạ với cả trong chương trình excel có cách nào để tự chuyển số tiền từ số thành chữ được không ạ??????
Ví dụ mình nhập là 10000 thì nó sẽ tự chuyển thành chữ là Mười nghìn đồng chẵn.

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Dạ chỉ dẫn cho em cụ thể một chút được không ạ???
Em sẽ lấy ví dụ cụ thể:
Giả sử ngày nghỉ phép vẫn được tính là ngày làm việc ăn lương theo chế độ chẳng hạn, (nhưng vẫn phải thống kê số ngày nghỉ phép)
Ngày nghỉ phép ký hiệu là P
Ngày đi làm ký hiệu là B
Muốn đếm ngày nghỉ phép cộng ngày đi làm tức là nhận đếm 2 ký tự P và B khi đó ta làm ntn ạ???
-----
Còn chương trình đổi số thành chữ cho em cái đường link đuợc không ạ???????

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Cái công cụ chuyển số ra chữ có hẳn một cái Name Manager của bác Maika ấy. Bạn vào thư viện mà download. Muốn convert ra kiểu gì cũng được. Công cụ này support mọi loại font thông dụng.

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Em xin cám ơn mọi ngưòi đã chỉ bảo nhưng vào trong thư viện kế toán em thấy giống như mê cung ý, chẳng thấy cái file nào trong thư mục Excel club là chuyển đổi số thành chữ cả.
Bác chỉ giúp em cái tên với. :dzo: :two:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
green_field nói:
Bạn muốn gửi cho bạn gì vậy? Bạn có thể nói cụ thể hơn không?
Bác hoangk2 này rất hay tìm tòi học hỏi. Rất hoan nghênh tinh thần của bạn. Tôi để ý thấy bạn post hàng loạt bài vào nhiều thread khác nhau với cùng một ý "gửi cho em với, địa chỉ email....".

Tôi khuyên bạn nên vào thư viện. Trong đó có đủ các loại hàng để bạn tham khảo và học hỏi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA