Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hóa chi phí xăng, cước và phí đường bộ

• Thread starter The loveguru
  • Ngày gửi
H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình
Ðề: Hợp lý hóa chi phí xăng, cước và phí đường bộ

Hi, sao bạn cười tươi vậy, ở đây cấm nghĩ bậy nha ,câu hỏi này khó nhỉ, hic, thuê ướt là bạn thuê xe trọn gói bao gồm cả tiền lương tài xế và cp nhiên liệu, tất cả đều do ng chủ xe bỏ ra, thông thường căn cứ vào Km đã di chuyển hay thuê theo giờ mà bạn trả tiền cho ng chủ xe, còn thuê khô là bạn chỉ thuê xe thui, còn tất cả cp nhiên liệu và tiền lương tài xế, ….đều do bên bạn chịu, vậy đc chưa bạn.
Cảm ơn bạn Quynhhuong nhiều nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi
1.Nếu mình làm hợp đồng mượn xe (không mất tiền) tương tự như hợp đồng thuê xe thì người chủ xe (giám đốc,....) có phải làm thủ tục thuế gì không, có phải nộp thuế không
2. Công ty em có được khấu trừ thuế GTGT không??? có được tính chi phí hợp lý hóa đơn xăng dầu không

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi
1.Nếu mình làm hợp đồng mượn xe (không mất tiền) tương tự như hợp đồng thuê xe thì người chủ xe (giám đốc,....) có phải làm thủ tục thuế gì không, có phải nộp thuế không
2. Công ty em có được khấu trừ thuế GTGT không??? có được tính chi phí hợp lý hóa đơn xăng dầu không

MÌnh nghĩ bạn có thể làm như vậy, tốt nhất là có chút thôi và kê khai thuế PIT cho sếp thì ok

Lúc đó bạn được khấu trừ VAT của xăng dầu, bạn được tính chi phí hợp lý hợp lệ

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

MÌnh nghĩ bạn có thể làm như vậy, tốt nhất là có chút thôi và kê khai thuế PIT cho sếp thì ok

Em cũng đã phân tích cho sếp hiểu, nếu sếp nộp thuế thì chi phí cho thuê xe trở thành chi phí hợp lý, hóa đơn xăng dầu cũng được khấu trừ, nhưng sếp em lại ngại không muốn nộp thuế, và các thủ tục tờ khai

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Em cũng đã phân tích cho sếp hiểu, nếu sếp nộp thuế thì chi phí cho thuê xe trở thành chi phí hợp lý, hóa đơn xăng dầu cũng được khấu trừ, nhưng sếp em lại ngại không muốn nộp thuế, và các thủ tục tờ khai

Cái gì cũng muốn thì khó làm lắm em ơi, hũy phân tích xem cái gì có lợi hơn

T

Thienphucdtpt

Sơ cấp
27/10/13
15
0
0
Quang ninh

Ca nha cho e hỏi.mình làm hđ thuê xe có pải nộp thuế TNCN k?e chỉ thuê mỗi xe k?lương tài xế cty e trả.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Cái gì cũng muốn thì khó làm lắm em ơi, hũy phân tích xem cái gì có lợi hơn

A ơi , cho e hỏi , sếp e đi công tác về mang rất nhiều cái vé cước sd đường bộ , với phí sd đường bộ.Vậy những khoản chi này có đc tính vào chi phí hợp lý ko ạ ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

A ơi , cho e hỏi , sếp e đi công tác về mang rất nhiều cái vé cước sd đường bộ , với phí sd đường bộ.Vậy những khoản chi này có đc tính vào chi phí hợp lý ko ạ ?

Nếu nó phát sinh phù hợp với quá trình công tác của sếp thì ok

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Ca nha cho e hỏi.mình làm hđ thuê xe có pải nộp thuế TNCN k?e chỉ thuê mỗi xe k?lương tài xế cty e trả.

Tiền cho thuê xe chư có phải tiền lương đâu mà nộp thuế TNCN.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Nếu nó phát sinh phù hợp với quá trình công tác của sếp thì ok
Thế mình có phải lập cái bảng kê mẫu 02/TNDN ko?hay chỉ làm cái
phiếu chi đinh khoản nợ tk 642, có tk 111 là xong hả a ?

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

bên em cũng làm hợp đồng mượn xe, của người quen khác công ty , để đi công tác nên không trả tiền thuê, chi phí xăng, tài xế thì cty chịu.
Vậy cho em hỏi chi phí xăng thì mình có hóa đơn, làm phiếu chi,
thế có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Đặc biệt là có ai phải đóng thuế TNCN không ạ ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

bên em cũng làm hợp đồng mượn xe, của người quen khác công ty , để đi công tác nên không trả tiền thuê, chi phí xăng, tài xế thì cty chịu.
Vậy cho em hỏi chi phí xăng thì mình có hóa đơn, làm phiếu chi,
thế có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Đặc biệt là có ai phải đóng thuế TNCN không ạ ?

Không bạn à, tính vào CIT bình thường, chỉ thuế TNCN của cá nhân cho cty bạn thuê xe thôi

Thân

D

dinhthuynga

Trung cấp
1/11/09
59
3
8
37
ha noi

Thế mình có phải lập cái bảng kê mẫu 02/TNDN ko?hay chỉ làm cái
phiếu chi đinh khoản nợ tk 642, có tk 111 là xong hả a ?

Chuẩn nhưng nhớ có HĐ chứng từ đi kèm em nhé, chi phí xăng phải có hóa đơn mua xăng, còn phí đường bộ cũng phải có vé cước qua đó nhé

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Các anh chị cho em hỏi, công ty em là công ty TNHH 1 TV, em thấy sếp em có xe ô tô riêng và đi lại đến các công trình để giám sát nhiều và có lấy hóa đơn xăng dầu về, giờ em phải làm gì để hợp lý hóa chi phí xăng dầu này ạ ( chi phí và thuế VAT?)
1/ Em làm hợp đồng mượn xe của sếp cho công ty ?
2/ Làm thêm giấy đi đường nữa ah?
3/ Định mức thì em chưa biết dựa vào đâu (xe này là xe 7 chỗ ngồi ah, không phải xe chở hàng, phục vụ sếp đi công tác là chủ yếu)
Mong các bác giúp đỡ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA