Trình tự đăng ký tự in hóa đơn

• Thread starter taichuc
  • Ngày gửi
T

thuyduongnsx

Sơ cấp
12/3/09
25
0
0
41
Hà Nội
hic em đi về mới biết vụ phải nộp tờ đăng ký hình thức in hóa đơn trước 30/8/2010. Mà bây giờ giữa tháng 9 rồi làm sao đây ạ. Nộp bây giờ có được ko nhỉ?
Em ở chi cục thuế Cầu Giấy - Hà Nội.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

myThanh1003

Trung cấp
17/10/09
55
0
0
43
Tan Binh
Cả nhà thân mến, theo Dự thảo thông tư hướng dẫn thì những hoá đơn mua của CQ thuế sẽ được tiếp tục sử dụng nếu DN có nhu cầu (Phải đăng ký với CQ thuế) . Nếu dự thảo được thông qua đúng như vậy thì các DN siêu nhỏ cứ ung dung dùng hết quyến hoá đơn cũ, lúc nào gần hết thì hãy lo đi đặt in.

Lúc đó bạn myThanh cũng yên tâm không sợ nhà in cười đâu, vì có rất nhiều doanh nghiệp siêu nhỏ có nhu cầu in hoá đơn, có cầu ắt sẽ có cung, chỉ có điều chi phí cao mà thôi.

Trích dự thảo (các bạn muốn xem toàn văn có thể vào trang web của tổng cục thuế down về nhé)
Điều 30. Hiệu lực thi hành.
2. Trước ngày 01/01/2011, tổ chức, cá nhân có sử dụng hoá đơn tự đặt in hoặc hoá đơn mua của Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành phải kiểm kê toàn bộ số hoá đơn đã đặt in, đã mua nhưng chưa lập. Trường hợp còn nhu cầu sử dụng thì đăng ký với cơ quan thuế để tiếp tục sử dụng.
Trường hợp tổ chức, cá nhân không muốn tiếp tục sử dụng các loại hoá đơn tự đặt in hoặc mua của cơ quan thuế thì tiến hành làm thủ tục hủy hoá đơn theo quy định tại Điều 25 Thông tư này. Tổ chức, cá nhân tự chịu trách nhiệm về việc sử dụng tiếp tục các loại hoá đơn này.
Những hoá đơn không được kiểm kê và không báo cáo cơ quan thuế được xác định là không còn giá trị sử dụng. Việc sử dụng các loại hoá đơn nêu trên là sử dụng hoá đơn bất hợp pháp.
Vậy mình cũng biết thêm chút ít nữa, cảm ơn mọi người, cảm ơn minhbt nhoa.

B

binhcanhp

Sơ cấp
6/11/08
20
0
1
60
Bình Dương
Sau khi đọc kỹ thông tư 51, tôi nhận thấy BTC đang hướng cho các dn đặt in hóa đơn, vì sd hoá đơn điện tử thì cả bên xuất và bên nhận hd đều phải cùng lưu hd trên máy, bên xuất có mà bên nhận không có là phạm luật ( lưu ý tiền phạt cho các hành vi này đều khá nặng và lại rất mập mờ, cb thuế có thể hiểu là phạt sao cũng được, mức phạt chủ yếu từ 1 - 5 triệu đồng/vụ ). Tự in hóa đơn hoặc khởi tạo hd điện tư khi chưa đủ đk cũng bị phạt thấp nhất là 1 triệu. Vì bạn muốn tự in hđ là phải có phần mềm kt, khi in hđ phải theo trình tự liên tục, hđ bị hỏng cũng phải bc chứ k thể in lại vì đó là lỗi in hđ giả ( kl : rắc rối, tốn kém vì phần mềm kt hầu hết chưa có option này ). Do đó chỉ còn hình thức đặt in hđ ( đối với những dn mà 1 năm chỉ sd 1 quyển hd thì chi phí in đâu có nhỏ, in ít thì không đuợc mà in nhiều thì không đủ tiền, giá 1 tờ in loại này từ 6-8000đ/tờ x 2-3 liên x 50 tờ = 900k/quyển x 5 quyển = 4,5 triệu ! my god

T

TrieuTu

Trung cấp
4/8/09
52
1
0
39
Nha Trang
Thủ tục đăng ký tự in hd

Cả nhà cho mình hỏi thủ tục đăng ký để đc tự in HD gồm những gì?DN mình nhỏ xíu như con thỏ,vốn điều lệ chưa tới 500tr kdoanh DV,có dc tự in HD ko?Mù mờ về thông tư này wa! Khai thông tư tưởng cho mình nữa,Thankx !

T

thuyhuong1980

Guest
6/12/07
8
0
0
44
Ha Noi
Thủ tục Đăng ký mẫu hoá đơn tự in

Nơi tiếp nhận hồ sơ:
Tên đơn vị: Bộ phận tiếp nhận và hoàn trả kết quả Sở KHĐT
Địa chỉ:
Thời gian tiếp nhận: Từ thứ 2 đến thứ 7 (Sáng: từ 7h30 đến 11h00, Chiều: từ 14h đến 16h30) Trình tự thực hiện:
Cơ sở kinh doanh sau khi đăng ký thuế, nếu có nhu cầu tự in hoá đơn thì đem mẫu đã thiết kế đến Cục thuế để đăng ký tự in hoá đơn
Cách thức thực hiện: Gửi qua đường bưu điện hoặc mang trực tiếp đến Cục Thuế Thành phần hồ sơ:
1. Công văn (hoặc đơn) đăng ký sử dụng hoá đơn tự in - mẫu kèm theo (Theo mẫu)
2. Mẫu hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự thiết kế (Theo mẫu)
3. Sơ đồ địa điểm sản xuất kinh doanh, văn phòng giao dịch do tổ chức, cá nhân tự vẽ (Bản sao)
4. Bản sao Giấy phép đăng ký kinh doanh (Theo mẫu)
5. Giấy chứng minh nhân dân còn trong thời hạn sử dụng của người đứng đầu tổ chức, cá nhân kinh doanh (Bản sao)
6. Giấy chứng nhận đăng ký thuế bản photocopy có xác nhận sao y bản chính của cơ sở kinh doanh (Bản sao)
Số lượng bộ hồ sơ: 01 bộ Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được bộ hồ sơ hợp lệ ngày () Phí, lệ phí: Yêu cầu điều kiện: Căn cứ pháp lý:
+ Luật thuế GTGT, thuế TTĐB, thuế TNDN.
+ 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002
+ Thông tư số 120/2002/TT - BTC ngày 30/12/2002
+ Thông tư số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003
Bạn tham khảo nha.

T

thuyhuong1980

Guest
6/12/07
8
0
0
44
Ha Noi
A cho mình hỏi chút nha. Làm thế nào để trở thành thành viên chính thức của diễn đàn vậy a.

D

dungbq_ss4u

Guest
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
1. Công ty em có sử cụng PMKT, vậy tự in thì in ntn???
2. Nếu đặt in
Công ty em có 1 trụ sở chính ở Hà Nội, 1chi nhánh miền Trung (Huế), 1chi nhánh miền Nam (TP. HCM)
Vậy em đặt in ở 1 Nơi là Hà Nội và phát cho chi nhánh hay ntn ạ
(Công ty em sử dụng rất ít hóa đơn, 1 năm 1 trụ sở chỉ sử dụng hết 2 quyển hóa đơn)
Mong cả nhà giúp đỡ, băn khoăn quá đi.
Công ty bạn sử dụng PMKT không ảnh hưởng đến việc bạn sử dụng hóa đơn như thế nào (có khác là khác ghi nội dung bằng tay và bỏ giấy vào in ra thôi...:015:)
Bạn có công ty chính ở HN thì bên cty in hóa đơn, rồi phân bổ cho các công ty con thôi (quy định trên tờ HĐ của cty mẹ phải thể hiện địa chỉ, nhà in nhận in, phần Thông tin nguời bán hàng sẽ lấy thông tin của công ty con)...tuy nhiên, để làm được điều này thì công ty con phải thông báo phát hành với cơ quan thuế nơi đặt trụ sở (cty mẹ phải phát hành thông báo khi in là đương nhiên, điều này không phải bàn nữa).
Bây giờ báo chí hay nêu cụm từ "siêu nhỏ" để căn cứ vào đó bán hóa đơn là không thuyết phục cho lắm..nhiều công ty chỉ có 3-5 ngươì nhưng mỗi tháng xài cả chục cuốn HĐ, còn có nhiều cty có cả trăm nguời mà 1 năm xài không quá 2 cuốn HĐ, như vậy cũng khó dựa vào thông tin số nguời làm việc mà đánh giá công ty đó siêu nhỏ hay siêu lớn được. Hiện nay nhà in chỉ nhận đặt in cho số lượng 20 cuốn trở lên, giá thành 1 cuốn khoảng hơn 100k, nếu cty bạn chỉ sử dụng vài cuốn thì hãy chờ thông tư hướng dẫn xem bạn có được mua hay không...nếu đưọc mua thì chỉ 30k cuốn thôi...

H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM
Có thông tư hướng dẫn NĐ 51 rồi đó mọi người ơi!
TT 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010.

H

hoducdat

Guest
5/10/10
4
0
0
36
Viet Tri - Phu Tho
Theo ND51 thì tới 01/01/2011 mới triển khai việc để doanh nghiẹp tự in hóa đơn. từ giờ tới lúc đó, cơ quan thuế sẽ có hướng dẫn bạn ạ, chưa phải vội đâu!

N

nguyenthinhuquynh

Guest
5/8/10
2
0
0
38
vung tau
Tới tháng 10 mà vẫn chư có thông báo gì nè cả nhà,Cty mình đang thiết kế mẫu hóa đơn nhưng cũng không bíet tớ lúc nào mới thực hiện đây.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
thông tư 153 ngày 28/09/2010 nói:
2. Tổ chức được tạo hóa đơn tự in sử dụng chương trình tự in hoá đơn từ các thiết bị tin học, máy tính tiền hoặc các loại máy khác đảm bảo nguyên tắc:
- Việc đánh số thứ tự trên hoá đơn được thực hiện tự động. Mỗi liên của một số hoá đơn chỉ được in ra một lần, nếu in ra từ lần thứ 2 trở đi phải thể hiện là bản sao (copy).
- Phần mềm ứng dụng để in hoá đơn phải đảm bảo yêu cầu về bảo mật bằng việc phân quyền cho người sử dụng, người không được phân quyền sử dụng không được can thiệp làm thay đổi dữ liệu trên ứng dụng.
Việc tự in của công ty em đang gặp phải vướng mắc này, các anh chị nào có hoàn cảnh tương tự ko ạ, mình cùng nhau thảo luận
Cty em sử dụng phần mềm FAST

T

thuhien186

Guest
7/1/09
1
0
1
37
Đông Anh - Hà Nội
Trình tự đăng ký tự in hoá đơn

cả nhà đã ai làm thủ tục đặt in hoá đơn chưa? Đi tập huấn bên thuế xong thì chỉ biết thiết kế hoá đơn như thế nào thôi còn thủ tục đăng ký với cơ quan thuế thì ko bít thế nào. không biết có phải làm công văn giống như đăng ký sử dụng hoá đơn tự in không nữa. có bác nào biết bảo em với nha.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
cả nhà đã ai làm thủ tục đặt in hoá đơn chưa? Đi tập huấn bên thuế xong thì chỉ biết thiết kế hoá đơn như thế nào thôi còn thủ tục đăng ký với cơ quan thuế thì ko bít thế nào. không biết có phải làm công văn giống như đăng ký sử dụng hoá đơn tự in không nữa. có bác nào biết bảo em với nha.
Bên mình cũng đang nghiên cứu, đặt in thì việc bây giờ là tìm nhà in với giá rẻ, ưu đãi, chất lượng đảm bảo, rùi cùng họ thiết kế mẫu hóa đơn, làm hợp đồng in hóa đơn

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn

Thế họ hướng dẫn thiết kế HĐ thế nào hả bạn? Liệu mình làm theo mấy mẫu của bác "kế toán già gân" http://www.webketoan.vn/forum/f84/trinh-tu-dang-ky-tu-hoa-don-96052-8.html
có ok không?

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Thủ tục Đăng ký mẫu hoá đơn tự in

Nơi tiếp nhận hồ sơ:
Tên đơn vị: Bộ phận tiếp nhận và hoàn trả kết quả Sở KHĐT
Địa chỉ:
Thời gian tiếp nhận: Từ thứ 2 đến thứ 7 (Sáng: từ 7h30 đến 11h00, Chiều: từ 14h đến 16h30) Trình tự thực hiện:
Cơ sở kinh doanh sau khi đăng ký thuế, nếu có nhu cầu tự in hoá đơn thì đem mẫu đã thiết kế đến Cục thuế để đăng ký tự in hoá đơn
Cách thức thực hiện: Gửi qua đường bưu điện hoặc mang trực tiếp đến Cục Thuế Thành phần hồ sơ:
1. Công văn (hoặc đơn) đăng ký sử dụng hoá đơn tự in - mẫu kèm theo (Theo mẫu)
2. Mẫu hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự thiết kế (Theo mẫu)
3. Sơ đồ địa điểm sản xuất kinh doanh, văn phòng giao dịch do tổ chức, cá nhân tự vẽ (Bản sao)
4. Bản sao Giấy phép đăng ký kinh doanh (Theo mẫu)
5. Giấy chứng minh nhân dân còn trong thời hạn sử dụng của người đứng đầu tổ chức, cá nhân kinh doanh (Bản sao)
6. Giấy chứng nhận đăng ký thuế bản photocopy có xác nhận sao y bản chính của cơ sở kinh doanh (Bản sao)
Số lượng bộ hồ sơ: 01 bộ Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được bộ hồ sơ hợp lệ ngày () Phí, lệ phí: Yêu cầu điều kiện: Căn cứ pháp lý:
+ Luật thuế GTGT, thuế TTĐB, thuế TNDN.
+ 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002
+ Thông tư số 120/2002/TT - BTC ngày 30/12/2002
+ Thông tư số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003
Bạn tham khảo nha.

Cái này cũ rồi. Xem thông tư 153 nhé

Việc tự in của công ty em đang gặp phải vướng mắc này, các anh chị nào có hoàn cảnh tương tự ko ạ, mình cùng nhau thảo luận
Cty em sử dụng phần mềm FAST

Phải chờ công ty phần mềm thôi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA