Hoá đơn đầu vào phát sinh trước ngày được cấp MST

• Thread starter vietpro
  • Ngày gửi
V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Công ty tôi thành lập từ tháng 23/8, nhưng đến ngày 12/9 mới được cấp mã số thuế. Trong thời gian chưa có mã số thuế đã phát sinh một số hoá đơn mua sắm trang thiết bị. Tôi không biết có những hoá đơn này có được kê khai khấu trừ thuế đầu vào ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lostly

Lostly

Trung cấp
vietpro nói:
Công ty tôi thành lập từ tháng 23/8, nhưng đến ngày 12/9 mới được cấp mã số thuế. Trong thời gian chưa có mã số thuế đã phát sinh một số hoá đơn mua sắm trang thiết bị. Tôi không biết có những hoá đơn này có được kê khai khấu trừ thuế đầu vào ko?
Hồi trước công ty tôi cũng có trường hợp này nhưng vì là công ty nhà nước nên tôi vẫn cứ kê thuế ( chỉ kê tên Công ty, địa chỉ còn phần MST bị gạch bỏ). Khi hoàn thuế GTGT thì họ nói theo nguyên tắc là không được khấu trừ nhưng quan hệ tốt nên vẫn được thông cảm và chấp nhận hoàn cả số thuế đấy. Thế nên theo tôi thì cứ khai cho đỡ thiệt ( Nhưng quả thật tôi chưa được nghiên cứu văn bản gì về trường hợp này nên vẫn thắc mắc). Các bác cũng cho ý kiến với nhé.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
To Vietpro,
Đối với trường hợp này thì bạn giải bày với thuế thôi, vì trong thời gian này Cty bạn phải mua sắm trang thiết bị để mà làm việc chứ, chứ không lẽ đợi có MST thì mới mua sắm. Vả lại, Cty đã thành lập rồi, và thủ tục này dĩ nhiên thuế nhà ta đã biết.
Cty tui mới liên doanh nên cũng xảy ra trường hợp này. Nhưng tui trả tiền trước cho nhà cung cấp và yêu cầu viết hóa đơn sau ngày cấp MST, do cạnh tranh các nhà cung cấp dĩ nhiên chấp nhận, khỏi phải dính dáng đến thuế.
Thân.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vẫn được khấu trừ nếu trên hóa đơn thể hiện đầy đủ các chỉ tiêu còn lại. Đã có 1 CV hướng dẫn TH này rồi nhưng mình tìm mãi không ra.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cám ơn mọi người nhé!
Lannhu nếu bạn tìm thấy công văn này cho mình xin một bản nhé.
Địa chỉ mail của mình: havu@mgilogis.net

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA