Cp vận chuyển, bốc dỡ đi sau TS

• Thread starter vhh
  • Ngày gửi
V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Trong trường hợp mình nhập TSCD về rồi đã sản xuất rồi , phải trích khấu hao. nếu 2 tháng sau mình mới nhận được hoá đơn vận chuyển bốc dỡ ( gtrị lớn), thì khoản CP này k hạch toán được vào giá mua TS. Khoản này mình phân bổ vào phí được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Mình nghĩ cho dù 2 hay nhiều tháng sau bạn mới nhận được hoá đơn nhưng căn cứ vào các chứng từ ghi nhận nợ bạn kết chuyển 331 và tính khoản chi phí này vào giá trị ban đầu TSCĐ để trích khấu hao chứ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Công thức tính :
Nguyên giá TSCĐ = giá mua chưa thuế VAT + thuế NK ( nếu có ) + chi phí vận chuyển, bốc dỡ + chi phí lắp đặt chạy thử ( nếu có)
Do đó nếu 2 tháng sau bạn nhận được hoá đơn vận chuyển bốc dỡ ( gtrị lớn), thì khoản CP này vẫn hạch toán vào nguyên giá TSCĐ nhé. Nếu bạn không hạch toán vào NG thì mức KH bạn tính được sẽ nhỏ hơn đấy. Khấu hao TSCĐ cũng được coi là chi phí hợp lý , bạn tính đúng mức khấu hao là có chi phí hợp lý rồi ; đừng lấy khoản vận chuyển bốc dỡ phân bổ vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu khoản này có giá trị nhỏ thì sao?

lequanghuy nói:
Do đó nếu 2 tháng sau bạn nhận được hoá đơn vận chuyển bốc dỡ ( gtrị lớn), thì khoản CP này vẫn hạch toán vào nguyên giá TSCĐ nhé.

P

packexport

Guest
6/10/04
14
0
0
43
Hanoi
Mình nghĩ nếu chi phí vận chuyển, bốc dỡ nhỏ thì mình có thể trực tiếp tính vào chi phí hoặc có thể để vào tài khoản chờ phân bổ ( 142 ) chẳng hạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cứ cho vào nguyên giá TSCĐ thôi, quan trọng không phải chi phí đó lớn hay nhỏ mà chi phí đó là chi phí gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA