Cho hỏi chút - về thao tác hình ảnh trong Excel!

• Thread starter Van Wan Lee
  • Ngày gửi
V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Excel có tính năng nào có thể bóc hình ra như chương trình trúc xanh của đài chuyền hình không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Hi hi...

SA DQ ơi, hỏi đúng sở trường của bác rồi nè. Bác múa tay ra mấy tuyệt chiêu để anh em hoan hô cái nào...:)

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
workman nói:
Hi hi...

SA DQ ơi, hỏi đúng sở trường của bác rồi nè. Bác múa tay ra mấy tuyệt chiêu để anh em hoan hô cái nào...:)

Bác SA DQ có bí quyết nào múa vài đường cho em đi.
Cảm ơn Bác rất nhiều.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Câu lạc bộ banh da hay sao đây, Workman?!

Đừng nghe cầu thủ Workman, nha!
Chuyện này mình mới thử thôi; nói sơ lược, sai phần nào, ở đâu ta thảo luận tiếp!
Trước tiên bạn phải có ít nhất 2 ảnh được để ở thư mục nào đó đã rõ;
Bạn mở Workbook lên; Vô Option -> Macro & ghi 1 macro mới với tên tuỳ chọn (VD HinhAnh); Bạn vô menu View -> ToolBar & chọn thanh Picture
Trước tiên xem lần lượt các nút lệnh nó làm gì; sau đó bạn insert bức tranh lớn vô trước; sau đó đến bức nhỏ; (Bạn đừng chỉnh sửa kích thước ảnh nhiều; mọi hành động của bạn đều bị ghi đó nha! & Macro sẽ khó đọc sau này); Hành động kỳ lạ cuối cùng của bạn là Xóa thử bức ảnh nhỏ ra khỏi Excel; Ngưng thu Macro; Vô menu Tool để xem nội dung macro; Bạn nghiền ngẫm Macro này (nhấm nháp) đến khi nào thực sự bí thì hỏi tiếp;
Vài lời chỉ mong giúp được bạn & khuyên bạn đừng nghe cái anh bạn WorkMan đấy hơn nữa,nha! :dzo:

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Đừng nghe cầu thủ Workman, nha! :dzo:
Trời đất, tôi có lòng tốt mà lại bị hiểu lầm. Thế có chết tôi không.

Rõ ràng bác SA DQ là một cao thủ trong nghề viết game Excel mà bác cứ khiêm tốn. Muốn mời bác đi uống cà phê tạ lỗi, nhưng bác ở mãi tận Đồng Nai, xa quá. Thôi thì cụng ly với tôi trên mạng vậy :dzo: :dzo: :dzo:

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
không ra được gì cả.

Em không làm được bác ạ.
Bác đã làm thử bao giờ chưa?

S

SA_DQ

29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Xem Phần sau (ngày 13/10/05)
:1luvu: To Workman: Trong 2 trò chơi mình gỏi lên thuần tuý đều là các Sheets thôi mà có ảnh nào đâu?! Hẹn gặp

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Mình chỉ thử thôi, thực hiên được mà; Chắc có ảnh rồi, phải không; Thấy cái menu Drawing chưa; Bạn rà chuột lên các nút của nó & tiếp tục mày mò cuối tuần mới nói thôi được; Càng gian nam càng nhớ lâu & càng có ý nghĩa! Thủ công trước, Macro sau, khi nào đã nhuần nhuyễn các hành động!
:1luvu: To Workman: Trong 2 trò chơi mình gỏi lên thuần tuý đều là các Sheets thôi mà có ảnh nào đâu?! Hẹn gặp
BS: Mình đã nhờ Workman thử làm theo quy trình của mình viết để đối chứng; Mong bạn chờ. . . đợi ở Worman :banana:
Chết tôi rồi, bị đá phản lưới nhà. Tôi mà luyện được chiêu này thì có mà ... đi bằng đầu như Âu Dương Phong. :biggrin: :ukliam2:

S

SA_DQ

29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Đây là đoạn mã thu được = macro!

Sub GhiHinh()
' Macro recorded 10/13/2005 by LeThi Thom
'1Cho hiện Thanh ToolBar:

Application.CommandBars("Picture").Visible = True
'2 Insert ảnh thứ nhất & chỉnh kích thước nhỏ lại
ActiveSheet.Pictures.Insert( _
"C:\Documents and Settings\All Users\Documents\My Pictures\Sample Pictures\Water lilies.jpg" _
).Select
Selection.ShapeRange.ScaleHeight 0.23, msoFalse, msoScaleFromTopLeft
'3 Insert ảnh thứ nhì & chỉnh kích thước giảm chiều cao:
ActiveSheet.Pictures.Insert( _
"C:\Documents and Settings\All Users\Documents\My Pictures\Sample Pictures\Sunset.jpg" _
).Select
Selection.ShapeRange.ScaleHeight 0.8, msoFalse, msoScaleFromTopLeft
Selection.ShapeRange.ScaleHeight 0.72, msoFalse, msoScaleFromBottomRight
'4 Xóa thử một hình trước, sau khi giảm kích thước H2 để thấy H1
ActiveSheet.Shapes("Picture 1").Select
Selection.Delete
End Sub
Không nói ngoa đâu nha!
Thư mục chứa hình ở mỗi máy có thể # nhau - Lưu ý!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA