Excel bị nhiễm macro!

• Thread starter ngchuong60
  • Ngày gửi
N

ngchuong60

Guest
18/1/05
4
0
0
63
Viet Nam
Mong các bác giúp đở cho tôi xử lý tình trạng sau :
- Số là khi tôi mở 1 file Excel thì không hiểu sao lại xuất hiện 1 file có tên lyyyyy ( có dấu 2 chấm trên đầu mỗi chữ y) rồi sau đó mới xuất hiện file mà mình cần mở !
Các bác có cách nào xử lý tình trạng trên không ? Tôi cũng đã vào Programe File - Microsoft Office - Office - XLStart để xóa file nầy nhưng sau đó nó vẫn xuất hiện trở lại , khó chịu quá !
Mong sự giúp đở của các bác !

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bác ơi tôi cũng bó tay với file của bác, hay là bác thử gửi file cho tsf hoặc cài lại win xem, hi hi

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Mở file Excel nào cũng bị à? Nếu thế thì có khả năng

1. Máy bác bị nhiễm 1 con macro virus.
2. Máy đã cái 1 add-in nào đó

Nhưng khả năng là một con virus, nếu sau khi xóa nó lại tự sinh sản.

Để xóa không thể chỉ xóa trong thư mục bác vừa nói. Thực ra Excel khi khởi động sẽ xem trong Programe File - Microsoft Office - Office - XLStart và My Documents\Local Setting (... và đi sâu vào vài cái thư mục nữa, tôi tin bác mò ra được mà). Hình như còn 1 chỗ nữa là Windows...cái gì đấy.

Hoặc là bác dùng lệnh search của Windows, hoặc cài chương trình diệt virrus xịn là xử lý được ngay ấy mà.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
ngchuong60 nói:
Mong các bác giúp đở cho tôi xử lý tình trạng sau :
- Số là khi tôi mở 1 file Excel thì không hiểu sao lại xuất hiện 1 file có tên lyyyyy ( có dấu 2 chấm trên đầu mỗi chữ y) rồi sau đó mới xuất hiện file mà mình cần mở !
Các bác có cách nào xử lý tình trạng trên không ? Tôi cũng đã vào Programe File - Microsoft Office - Office - XLStart để xóa file nầy nhưng sau đó nó vẫn xuất hiện trở lại , khó chịu quá !
Mong sự giúp đở của các bác !
Chào Anh,
_Anh thử xem chế độ Security anh đang ở chế độ nào? Tools/Macro/Security(Low, medium, high, very high). Nếu ở chế độ Low, anh sửa lại ở chế độ Medium thử xem rồi mở tập tin anh nói ở trên xem sao?
_File của anh có xài macro nào không? File anh thuộc Excel mấy? File của anh là file ứng dụng của một hảng nào hay chỉ là file excel bình thường.
Anh cứ từng bước để giải quyết. Đôi khi không thể hiểu được giống như file mà tuanktcd đưa lên về menu lạ!
Lê Văn Duyệt

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
Truớc đây tôi bị virus yyyy cũng giống như bạn, có nguời mách cho tôi cách sau:
- Vào format/sheet/remane/unhide nó sẽ hiện lên sheet có tên macro đó. Delete sheet đó đi.
- Vào insert/name/define xoá tất cả có trong đó (hơi mỏi tay đấy)
- Vào C/program file/microsoft ofice/ofice/xlstart xoá file có tên virus
Và mỗi lần mở file nào bị virus ta lại phải làm thủ công thế. Nhưng làm mãi cũng phải hết.
Tôi không biết của bạn có thành công hay không, nhưng cứ thử xem.
Chúc bạn may mắn.

P

penpal

Guest
17/8/05
4
0
0
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút xíu,
Mình có một file gồm nhiều sheets có link số liệu với nhau, mình muốn gửi mail chỉ dùng một sheet thôi còn những sheet kia ẩn đi để người nhận mail ko đọc được thì phải làm thế nào, dĩ nhiên là vẫn phải bảo đảm sheet được gửi update được số liệu cho đến thời điểm gửi đi.
Ai chỉ dùm mình với, đa tạ đa tạ.

A

alovo

Trung cấp
penpal nói:
Mọi người cho mình hỏi chút xíu,
Mình có một file gồm nhiều sheets có link số liệu với nhau, mình muốn gửi mail chỉ dùng một sheet thôi còn những sheet kia ẩn đi để người nhận mail ko đọc được thì phải làm thế nào, dĩ nhiên là vẫn phải bảo đảm sheet được gửi update được số liệu cho đến thời điểm gửi đi.
Ai chỉ dùm mình với, đa tạ đa tạ.
:food-smil Bạn có thể sử dụng 1 trong 2 cách sau:
+ Chỉ copy giá trị của sheet cần gửi
+Cho ẩn các sheet links và bảo vệ sheet bằng password hoặc cho toàn bộ các sheet links nền chữ và màu nền cùng màu và đặt password bảo vệ sheet

N

ngchuong60

Guest
18/1/05
4
0
0
63
Viet Nam
ptdzung nói:
Truớc đây tôi bị virus yyyy cũng giống như bạn, có nguời mách cho tôi cách sau:
- Vào format/sheet/remane/unhide nó sẽ hiện lên sheet có tên macro đó. Delete sheet đó đi.
- Vào insert/name/define xoá tất cả có trong đó (hơi mỏi tay đấy)
- Vào C/program file/microsoft ofice/ofice/xlstart xoá file có tên virus
Và mỗi lần mở file nào bị virus ta lại phải làm thủ công thế. Nhưng làm mãi cũng phải hết.
Tôi không biết của bạn có thành công hay không, nhưng cứ thử xem.
Chúc bạn may mắn.
Tôi đã thực hiện theo hướng dẫn của bạn nhưng không hiểu sao vẫn không hết ! Khi sử dụng D32 của Trương Minh Nhật Quang thì phát hiện trong các file như đã nói thì lại phát hiện có virus Poppy.VicodinES.@M.X97 ... D32 lại báo là đã clean nhưng sau đó vẫn còn ! Liệu sử dụng BKAV và NAV có được không ? Vì là mát của cơ quan nên tôi muốn chắc chắn khi diệt virus không bị ảnh hưởng đến các file dính virus !!
Mong được sự hường dẫn của các bạn !

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
ngchuong60 nói:
Tôi đã thực hiện theo hướng dẫn của bạn nhưng không hiểu sao vẫn không hết ! Khi sử dụng D32 của Trương Minh Nhật Quang thì phát hiện trong các file như đã nói thì lại phát hiện có virus Poppy.VicodinES.@M.X97 ... D32 lại báo là đã clean nhưng sau đó vẫn còn ! Liệu sử dụng BKAV và NAV có được không ? Vì là mát của cơ quan nên tôi muốn chắc chắn khi diệt virus không bị ảnh hưởng đến các file dính virus !!

Bạn quét mãi mà không hết thì xem ra virus này đã lây qua rất nhiều file excel chứ không chỉ có những file mà bạn đã delete.

Tôi không phải là chuyên gia về diệt virus nhưng xin có 1 vài góp ý từ những kinh nghiệm bản thân.

Bạn không nên dùng BKAV do nó sẽ delete tất cả các file có MACRO mà không fân biệt là người ngay hay kẻ gian.

Bạn sử dụng NVA xem sao, hi vọng đồ ngoại tốt hơn đồ nội trong trường hợp này.

Nếu vẫn không được thì báo lại lên diễn đàn nhé.

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
To: ngchuong60. Bạn nói không hết ở nghĩa nào? Cái file bạn delete không hết hay khi mở file khác nó lại có? Kinh nghiệm từ công ty tôi: Khi bạn diệt một file có macro yyyy thì nó chỉ sạch được file đó, khi mở file khác đã bị nhiễm thì lại phải làm lại như trên. Chúng tôi đã phải mất khá nhiều thời gian thủ công từng file như vậy và đã thành công. Nếu khi bạn mở file đã nhiễm yyyy mà không diệt thì file mới cũng sẽ nhiễm yyyy luôn.

N

ngchuong60

Guest
18/1/05
4
0
0
63
Viet Nam
Đúng là tôi đã delete sheet ẩn của file bị nhiễm virus yyyy( và delete các define trong Insert - Name ) nhưng sau đó các file khác bị nhiễm lại lây truyền trở lại .... Tôi sẽ cố gắng tiêu diệt bằng cách thủ công vậy nhưng không biết có ảnh hưởng gỉ đến các số liệu trong file không ? Nếu được bạn trả lời giùp !
Mặt khác , khi sử dụng D32 thì nó lại báo là bị nhiễm virus Poppy Viconsin.... và D32 đã cleaned ! Vậy giữa virus yyyy và Poppy Viconsin.... có gì giống và khác nhau không ( dù rằng vô sheet ẩn , tôi thấy vẫn là những đoạn mã code giống nhau ... )
Vì không rành cho lắm , chỉ tham khảo sách báo và anh em nên có gì khó hiểu , mong các bạn hỏi lại và nếu được giải đáp giùm !!
Có lần không hiểu vì sao , Excel lại xuất hiện hàng trăm workbook với tên book1 , book2 đến book....! Tôi đã vội vàng Ctrl - Alt - Delete để vào Task Manager và tắt các chương trình đang chạy !!!
Mong được sự giúp đở của các bạn !!!

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
Tôi copy nguyên văn lời chỉ dẫn tôi đã nhận được từ bạn bè:
“ - Đầu tiên diệt nó trong Book 1 lúc bắt đầu mở ứng dụng Excel.
- Search tất cả các file .xls trong máy bạn
- Lần lượt mở tất cảc các file này ra và xoá Macro này đi và xoá các đường dẫn trong mục Define Name để khỏi hiển thị thông báo không tìm thấy macro XL Poppy. Bạn chú ý rằng có thể một số file mà bạn tạo link với nhau, khi mà bạn diệt ở file này, file khác vẫn sẽ nhiễm sang như thường. Cách kiểm tra các file bị nhiễm hay không bằng cách mở file ra tìm unhide bị kích hoạt (tức là không bị mờ đi) thì file đó bị nhiễm. Còn unhide không bị kích hoạt thì file đó không bị nhiễm.
- Sau khi diệt hết trong tất cả các file rồi, bạn xoá file yyyy trong XLStart.
- Khởi động lại máy.
Ngoài ra trước khi khởi động lại bạn vào registry để xoá các mặc định mà macro này tạo ra bằng cách: Start/Run/regedit/OK. Sau đó mở HKEY_CLASED_ROOT. Tìm đến Excel.Application/CLSID. Xoá bỏ giá trị trong Default đi. Làm tương tự như vậy với Excel.Application10, Excel Backup, Excel.Macrosheet, Excel.Worksheet. Registry này rất dài bạn phải tìm hơi lâu mãi bên dưới.
Diệt xong nếu không còn dấu hiệu của virus, bạn nên Setup lại Office để sửa lỗi hoặc dùng Norton Win Doctor để fix các đường dẫn và Repaire các lỗi trong Win.”
Theo tôi các name do mình đặt ra để sử dụng cho các công thức trong file thì không được xoá nếu không công thức lấy đâu dữ liệu để thực hiện.
Chúc bạn thành công.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
ptdzung nói:
Tôi copy nguyên văn lời chỉ dẫn tôi đã nhận được từ bạn bè:
“ - Đầu tiên diệt nó trong Book 1 lúc bắt đầu mở ứng dụng Excel.
- Search tất cả các file .xls trong máy bạn
- Lần lượt mở tất cảc các file này ra và xoá Macro này đi và xoá các đường dẫn trong mục Define Name để khỏi hiển thị thông báo không tìm thấy macro XL Poppy. Bạn chú ý rằng có thể một số file mà bạn tạo link với nhau, khi mà bạn diệt ở file này, file khác vẫn sẽ nhiễm sang như thường. Cách kiểm tra các file bị nhiễm hay không bằng cách mở file ra tìm unhide bị kích hoạt (tức là không bị mờ đi) thì file đó bị nhiễm. Còn unhide không bị kích hoạt thì file đó không bị nhiễm.
- Sau khi diệt hết trong tất cả các file rồi, bạn xoá file yyyy trong XLStart.
- Khởi động lại máy.
Ngoài ra trước khi khởi động lại bạn vào registry để xoá các mặc định mà macro này tạo ra bằng cách: Start/Run/regedit/OK. Sau đó mở HKEY_CLASED_ROOT. Tìm đến Excel.Application/CLSID. Xoá bỏ giá trị trong Default đi. Làm tương tự như vậy với Excel.Application10, Excel Backup, Excel.Macrosheet, Excel.Worksheet. Registry này rất dài bạn phải tìm hơi lâu mãi bên dưới.
Diệt xong nếu không còn dấu hiệu của virus, bạn nên Setup lại Office để sửa lỗi hoặc dùng Norton Win Doctor để fix các đường dẫn và Repaire các lỗi trong Win.”
Theo tôi các name do mình đặt ra để sử dụng cho các công thức trong file thì không được xoá nếu không công thức lấy đâu dữ liệu để thực hiện.
Chúc bạn thành công.

Ôi đọc một hồi hoa mắt chóng mặt ngất rồi,
Máy tính em cũng bị nhiễm MACRO, anh Maika có cách nào đơn giản hơn diệt nó không? Chỉ là file excel thường thôi, ko phải ứng dụng của hãng nào như anh Duyệt nói đâu!

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Em cài mấy cái thằng diệt Virus mới nhất của cả nước ngoài và VN ấy. McAfee, NAV, BKAV, D32. Đấy, trước hết phải làm cho nó sạch máy đi đã. Sau khi đã sạch rồi nếu còn file Excel nào bị many names dẫn đến file chạy chậm và tăng dung lượng thì dùng NM của anh mà giải quyết hậu quả nhé. Cả cty anh dùng NM của anh để giải quyết mấy cái names đấy. Hay ra phết chứ chẳng phải chơi.

N

ngchuong60

Guest
18/1/05
4
0
0
63
Viet Nam
Cám ơn bạn ptdzung đã nhiệt tình giúp ý kiến trong việc diệt con virus macro nầy !! Theo như bạn hướng dẫn trong bài trước , tôi đã thực hiện theo và đã hoàn toàn diệt được nó !! Hai ngày nay , tôi đã theo dõi và đã có thể báo cho diễn đàn là con virus macro nầy đã không còn tồn tại !! Dĩ nhiên là còn phải chờ thêm vài ngày nữa xem sao !
Thật tình thì tôi chưa làm theo cách hướng dẫn của bạn ptdzung trong việc vào regedit nên không biết đã hoàn toàn diệt được chưa ??
Thành thật cám ơn bạn ptdzung rất nhiều !!

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Diệt virus trực tuyến

ngchuong60 nói:
Bạn dùng NAV thì Ok rồi, máy của mình dùng nó đến 8 năm nay không còn con virus nào nữa, tấc nhiên còn cần phải có kinh nghiệm diệt virus.
+ Bạn tháo ổ cứng cắm sang máy khác rồi dùng máy đó để diệt, máy này phải thực sự trong sạch và vững mạnh nếu không thì lại mắc thêm bệnh.
+ Nếu máy tính đang nối mạng hãy diệt virus trực tuyến
Bấm vào đây

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA