Giải trình như thế nào?

• Thread starter lamly
  • Ngày gửi
L

lamly

Guest
7/12/03
10
0
0
Chào các bạn !
Chúc các bạn một ngày vui vẻ và thuận lợi!
Hiện mình đang bán 1 mặt hàng, mặt hàng đó mình đã xuất hoá đơn trong đó có phần chi phí vân chuyển, phần vận chuyển này giá mình xuất bán lại nhỏ hơn thực tế mà bên cty vận chuyển họ ghi hoá đơn cho bên mình và phần chênh lệch giảm này(LỖ) mình phải giải trình như thế nào với bên cơ quan thuế cho hợp lý, vì bên CQ họ không hay cho mình lỗ...
Rất cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
Gửi lamly!
Phần chênh lệch cước vận chuyển nhiều thế à?
Đến nỗi gây lỗ cho bạn à!
Theo tôi nếu chênh lệch về phần giá cước vT, bạn có thể viết thêm hóa đơn bổ xung để không gặp rắc rối với CQ thuế,

L

lamly

Guest
7/12/03
10
0
0
Cảm ơn Nguyen Hai rat nhieu!
Về tổng giá trị Hợp Đồng thì chúng tôi không lỗ, nhưng vì để giữ khách hàng nên chúng tôi giảm giá vận chuyển, mà giá vận chuyển này lại nhỏ hơn thực tế chúng tôi vận chuyển(Đối chiếu giá vận chuyển thi thấy chênh lệc) Xin anh NguyenHAi có thể rõ hơn về việc viết thêm HĐ bổ xung được không ạ.(email: Lamlybia@yahoo.com.)
Xin chân thành cảm ơn anh và các bạn.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Theo Lão gia, Bạn không nên làm gì hết.
Trên đời này đâu có luật nào không cho bạn bán lỗ đâu.
Trong trường hợp này, bạn có thể ưu ái cho khách hàng bằng cách giảm chi phí vận chuyển cho khách hàng để "giữ mối" mà.
Nếu cuối năm quyết tóan mà bạn Lỗ thì mới có vấn đề để xem xét.
Làm như nguyenhai thì phần hóa đơn viết thêm bãn phải đóng VAT nhưng bạn đâu thu được của khách hàng, chẳng lẻ lại treo vào 811 à. Đâu mà chuối thế

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong một năm, kinh doanh bị thua lỗ mới khiến Cơ quan thuế không chấp nhận nên sẽ soi thật kỹ. Nhưng nếu xét trên từng hóa đơn mà bị lỗ thì cũng không sao cả, họ không chú ý lắm đâu.

"Mỗi khách hàng sẽ áp dụng mức giá bán khác nhau. Mỗi thời điểm công ty phải có chiến lược thu hút khách hàng khác nhau...". Đó là những điều bạn có thể giải trình với cơ quan thuế. Đừng vì lo quá mà xuất thêm hóa đơn ra, không cần thiết phải làm vậy.

lamly nói:
Chào các bạn !
Hiện mình đang bán 1 mặt hàng, mặt hàng đó mình đã xuất hoá đơn trong đó có phần chi phí vân chuyển, phần vận chuyển này giá mình xuất bán lại nhỏ hơn thực tế mà bên cty vận chuyển họ ghi hoá đơn cho bên mình và phần chênh lệch giảm này(LỖ) mình phải giải trình như thế nào với bên cơ quan thuế cho hợp lý, vì bên CQ họ không hay cho mình lỗ...
Rất cảm ơn các bạn.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
lamly nói:
Chào các bạn !
Rất cảm ơn các bạn.

Xét về tính logic của Kinh doanh, thì điều này không hợp lý rõ ràng rồi.
Trừ trường hợp bạn làm từ thiện, thì bạn mới bỏ chi phí ra để chuyển hàng đến cho người tiêu dùng như vậy. Còn trên giác độ kinh doanh, nếu giá bán < chi phí vận chuyển bạn phải chịu. Thì cách làm sẽ là đổ hàng bỏ đi chứ.
Bên cơ quan quản lý thuế, đương nhiên thấy sự bất hợp lý trong hoạt động của đơn vị bạn. Nhằm tránh thất thu Ngân sách ( xét trên giác độ trách nhiệm công việc của CBQL Thuế) và nhằm tránh lãng phí tài nguyên xã hội. Đương nhiên họ phải có trách nhiệm đặt vấn đề rồi.
Nhưng nếu thực tế là như bạn trình bày, thì bạn phải chứng minh tính hợp lý của hoạt động của bạn. Tôi nghĩ, bạn có thể làm được điều này,

L

lamly

Guest
7/12/03
10
0
0
Rất cảm ơn các bạn đã góp ý cho tôi.
Trường hợp này khi làm kinh doanh chúng tôi hay gặp phải, để có lợi sau này chúng tôi đã chấp nhận lỗ, nhưng khi quyết toán tại thời điểm hiện tại lại gặp rất nhiều khó khăn.

Một lần nữa xin chân thành các anh chị đã cho ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA