Thuế thu nhập cá nhân đối với lao động không ký hợp đồng lao động

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi BlueWinter, 10 Tháng tám 2010.

8,265 lượt xem

1. BlueWinter

BlueWinter Thành viên sơ cấp

Chào các bạn,

Các bạn cho tôi hỏi cách giải quyết trong trường hợp của Công ty tôi như sau nhé:

Công ty tôi có một số lao động không ký hợp đồng lao động (nhân viên tạp vụ, nhân viên đưa thư). Thoạt đầu, tôi khấu trừ 10% lương của họ để nộp PIT. Nhưng sau tôi thấy lương họ thì ít mà lại khấu trừ đi thì còn chẳng bao nhiêu. Nên tôi cho họ ký bản cam kết Mẫu 23/CK-TNCN để không khấu trừ.

Tôi lấn cấn không biết mình làm thế có đúng luật không. Công việc của họ luôn luôn cần người, nhưng mức độ ổn định của những người làm công việc này không cao, do đó bên tôi không ký hợp đồng lao động.

Tôi cũng có một số thắc mắc:

1. Quy định về khấu trừ 10% với người có Mã Số Thuế và 20% với người không có MST có còn hiệu lực không? (Vì những nhân viên này đều không có MST, mà trước giờ Cty chỉ khấu trừ 10%)

Xin cảm ơn tất cả mọi người.

(Tôi vừa "làm quen" với vấn đề tiền lương này nên còn nhiều thắc mắc, rất cảm ơn các bạn giúp đỡ!)

2. girl

girl Ôi cái cuộc đời này!

Nếu lương cảu họ ko quá 48tr/ năm và chỉ có thu nhập tại 1 nơi thì bạn cho họ làm cam kết theo mẫu 23 như bạn nói
    Bay giờ chỉ khấu trừ 105 thôi bnaj ạ ko căn cứ vào có MST hay chưa có mà cán cứ và HDLD. Nếu HDLD dước 3 tháng , thử việc thì khấu trừ 10% còn HDLD dài hạn thì tính theo biểu thuế lũy tiền từng phần.

3. BlueWinter

Cảm ơn bạn Girl nhiều nhé! Bạn cho tôi hỏi thêm một chút nha.

Vậy việc Cty tôi không ký bất kỳ loại Hợp đồng Lao động nào với họ thì có sao không và có được áp dụng Bản cam kết này không?

Vì theo những văn bản tôi đọc thì việc ký cam kết này toàn là áp dụng cho lao động ký hợp đồng thời vụ.

Hic, phức tạp quá! T_T

4. huong85

huong85 Talkative Girl

Việc công ty bạn không ký bất kỳ HDLD nào với họ bắt buộc phải khấu trừ 10% (có MST, hay không MST đều như nhau: TT 62 quy định) nếu muốn đưa chi phí đó vào chi phí hợp lý

Việc bạn làm bảng cam kết là dùng cho NLĐ ký hợp đồng thời vụ, không ôn định nhưng phải chắc chắn là họ chỉ có thu nhập duy nhất tại chỗ làm của bạn
    Thân

5. BlueWinter

Cảm ơn bạn Huong85.

Tôi có xem lại Thông tư 84 và 62. Thì cũng không thấy có quy định nào nói là nếu không ký HDLD thì bắt buộc phải khấu trừ 10%. Bạn cho tôi hỏi quy định này trong văn bản pháp luật nào để tôi đọc lại nha.

Ngoài ra, để giải quyết trường hợp này ở Cty tôi, tôi sẽ cho những nhân viên này ký Hợp đồng cung cấp dịch vụ cho Công ty (dịch vụ vệ sinh, dịch vụ đưa thư, etc.). Như vậy, khi có hợp đồng này rồi, tôi có thể hợp pháp sử dụng Bản cam kết Mẫu 23/CK-TNCN.

Các bạn thấy tôi giải quyết như vậy có được không?

Cảm ơn các bạn!

6. huong85

huong85 Talkative Girl

Như bạn đả nói lương của họ thấp, nếu khấu trừ 10% thì không còn bao nhiêu, vậy thì bạn làm thao cách này (nếu lương dưới 4tr/tháng là ok), ngoài ra còn khoản tiền ăn giữa ca, là thu nhập không bị tính thuế, nếu cty bạn trả cho họ thì phải trừ ra trước khi tính thuế 550.000d/nguoi/tháng

Thân

7. cachep87

cachep87 chief accounting

Thông tư 62: