Xử lý công nợ - Kiện khách hàng!

• Thread starter chip9chip
  • Ngày gửi
C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM
Các anh chị ơi,

Hiện nay công ty em có khoản công nợ khó đòi 6tr9. Mặc dù đã xuống tận Cần Thơ, khách hàng viết cam kết thanh toán nhưng lần sau quay lại nhưng nó lại không chịu thanh toán, cứ dùng dằng gọi điện hoài mãi cho đến nay đã 8 tháng rồi vẫn chưa đòi được.
Vậy em kiện nó được không? và em cần tiến hành những thủ tục gì? (Vì trước đây buôn bán qua lại nhiều với lại bán hàng qua điện thoại nên Cty em không có HD gì cả).

Xin mọi người chỉ giáo cho em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
chip9chip nói:
Các anh chị ơi,

Hiện nay công ty em có khoản công nợ khó đòi 6tr9. Mặc dù đã xuống tận Cần Thơ, khách hàng viết cam kết thanh toán nhưng lần sau quay lại nhưng nó lại không chịu thanh toán, cứ dùng dằng gọi điện hoài mãi cho đến nay đã 8 tháng rồi vẫn chưa đòi được.
Vậy em kiện nó được không? và em cần tiến hành những thủ tục gì? (Vì trước đây buôn bán qua lại nhiều với lại bán hàng qua điện thoại nên Cty em không có HD gì cả).

Xin mọi người chỉ giáo cho em.

Nếu có Hợp đồng quy định rõ ràng việc giao hàng, thanh tóan, nếu đối tác vi phạm có thể nộp hồ sơ lên tóa kinh tế và tạm nộp án phí .... Có trình tự thủ tục để giải quyết.
Thế nhưng bạn so sánh hiệu quả kinh tế khi kiện lấy 6,9 triệu thì có lẽ "bố thí" cho nó vẫn hay và bớt thiệt hại hơn. Chưa kể không biệt bạn có Hđồng, biên nhận ... đảm bảo họ đang nợ tiền nữa hay không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA