Hợp đồng giao khoán ký với cá nhân trong đơn vị

• Thread starter ducanh112003
  • Ngày gửi
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Chào các anh chị webketoan!
Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu, tự đảm bảo toàn bộ kinh phí. Các cá nhân trong đơn vị ngoài việc phải đảm bảo công việc chuyên môn còn phải thực hiện các hợp đồng dịch vụ có thu của đơn vị.
Vì vậy e định các khoản chi nhân công phục vụ nguồn thu của đơn vị sẽ ký hợp đồng giao khoán các cá nhân trong và ngoài dơn vị thực hiện.
Vậy cho e hỏi tôi làm vậy có đúng k? Hợp đồng giao khoán ký với cá nhân trong đơn vị (thực hiện các dịch vụ có thu) có đc k? Vì các cá nhân trong đơn vị đã được hưởng lương hàng tháng (để thực hiện nhiệm vụ chuyên môn của đơn vị) theo hợp đồng lao động rồi. Có văn bản nào hướng dẫn về việc này k ah?
Mong nhận đc hồi âm !
E xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Em cũng muốn hỏi vấn đề này. Lao động trong đv đã hưởng lương có thể ký hợp đồng làm việc khác co thu được ko ạ?

H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
Đon vị mình cũng là đon vị su nghiệp có thu. Ngoài phần l­u­ong tháng theo hop dồng lao động, mình vẫn ký các ho­p dong thuê khoán chuyên môn khi họ tham gia th­uc hiện các HDDV của đon vị. Cuoi thang tong thu nhap cua ho se duoc tông hop vao 1 bang lam can cu khai thuế thu nhập cá nhân. Không có va­­­n bản quy định cụ thể nhung đó hoàn toàn phù ho­p voi thuc tế và khi quyết toán đ­uoc co quan thuế chấp nhận là đ­uọc rồi.

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Chào các anh chị webketoan!
Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu, tự đảm bảo toàn bộ kinh phí. Các cá nhân trong đơn vị ngoài việc phải đảm bảo công việc chuyên môn còn phải thực hiện các hợp đồng dịch vụ có thu của đơn vị.
Vì vậy e định các khoản chi nhân công phục vụ nguồn thu của đơn vị sẽ ký hợp đồng giao khoán các cá nhân trong và ngoài dơn vị thực hiện.
Vậy cho e hỏi tôi làm vậy có đúng k? Hợp đồng giao khoán ký với cá nhân trong đơn vị (thực hiện các dịch vụ có thu) có đc k? Vì các cá nhân trong đơn vị đã được hưởng lương hàng tháng (để thực hiện nhiệm vụ chuyên môn của đơn vị) theo hợp đồng lao động rồi. Có văn bản nào hướng dẫn về việc này k ah?
Mong nhận đc hồi âm !
E xin cám ơn!

Bạn đã hiểu vấn đề như vậy sao lại còn hỏi nhỉ?
Lưu ý xem Hợp đồng dịch vụ đó thuộc loại nào? cá nhân ký hay cơ quan đứng ra ký?
Bạn tự đặt ra câu hỏi sau?
Hợp đồng do cá nhân trong cơ quan ký hay thủ trưởng cơ quan ký?

- Nếu thủ trưởng cơ quan ký (theo tư cách pháp nhân của cơ quan): Rõ ràng bạn phải hạch toán vào nguồn thu của đơn vị theo quy định và việc thực hiện công việc theo hợp đồng đó được coi là nhiệm vụ của cơ quan và được thực hiện trong giờ làm việc hàng ngày (còn giao cho cá nhân nào thực hiện thì tuỳ phân công lao động của cơ quan)
- Nếu là một cá nhân trong cơ quan ký:
+ cá nhân đó có đủ tư cách để đại diện cơ quan bạn ký hợp đồng không (có uỷ quyền của thủ trưởng đơn vị không?) nếu có thì <=> như thủ trưởng ký ở trên.
+ Nếu như cá nhân đó không đủ tư cách đại diện ký kết hợp đồng cho cơ quan (khong được uỷ quyền ký kết HĐ) thì các nhân đó không được dùng con dấu, tên cơ quan, trang thiết bị, dụng cụ, máy móc ... của cơ quan để thực hiện hơpợ đồng đó và dĩ nhiên là không được dùng thời gian làm việc bắt buộc theo quy định để thực hiện hợp đồng mà cá nhân đó pahỉ làm ngoài giờ làm việc (không được tính thêm giờ) . bạn sẽ không phải hạch toán khoản thu này (Có thể hiểu đơn giản hơn là cá nhân đó tự ký hợp đồng cho mình và hưởng lợi ích từ hơpợ đồng đó mà không có liên quan gì đến "thương hiệu" của cơ quan bạn)

Việc hạch toán các khảon thu được thực hiện theo quy định (chứ không được lập bảng kê hàng tháng rồi nộp thuế thu nhập mà xong đâu, Kế toán chỉ dược làm như vậy khi hợp đồng được ký với cá nhân của cơ quan mà không có uỷ quyền của lãnh đạo. Nhưng đừng có dại gì mà ôm việc vào thân cho nó khổ (trừ khi được trả % thoả đáng ) nhưng nghiễm nhiên đó chỉ là làm ngoaì thôi không liên quan gì đến sổ sách của cơ quan cả :004:)

Sửa lần cuối:
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Hình như bạn doipg k hiểu ý của nguời hỏi. Hợp đồng giao khoán ở đây kỹ giữa thủ trưởng với các cá nhân trong đơn vị để thực hiện các DV có thu, đây chính là khoản chi phí đầu vào của đơn vị chứ k phải nguồn thu.

M

miu09123

Guest
6/1/05
15
0
1
Ha Noi
Ký hợp đồng giao khoán với cá nhân là công việc bình thường thôi bạn à. Bất kỳ một cơ quan nào cũng phát sinh việc đó.

Ví dụ:
1. Nghiên cứu đề tài: Hợp đồng giữa cơ quan và cá nhân
2. Thuê dịch tài liệu (trường hợp cơ quan không có biên chế làm biên dịch)
3. Thuê làm các dịch vụ không ngoài công việc chuyên môn.

Việc thanh toán tiền cho cá nhân theo hợp đồng bạn nên trừ thuế TNCN. Hoặc không thì tính vào thu nhập của họ để tính sau

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Hình như bạn doipg k hiểu ý của nguời hỏi. Hợp đồng giao khoán ở đây kỹ giữa thủ trưởng với các cá nhân trong đơn vị để thực hiện các DV có thu, đây chính là khoản chi phí đầu vào của đơn vị chứ k phải nguồn thu.

Hợp đồng ký giữa Thủ trưởng đơn vị và cá nhân trong đơn vị là thế nào nhỉ?:wall::wall:
Nếu có ký thì cá nhân chỉ được làm ngoài giờ làm việc, T7 & CN, nhưng nếu như vậy thì khoản chi thêm giờ để làm gì? Hơn nữa trong hợp đồng lao động (Luật lao động) bao giờ cũng có điều khoản về trách nhiệm và nghĩa vụ của người lao động, Việc thực hiện nhiệm vụ chuyên môn là việc phải làm của cơ quan nói chung và của môic cá nhân nói riêng và trách nhiệm của nhân viên là phải thực hiện các công việc đó, ký như vậy có bất hợp lý không ? Trừ trường hợp chi phí thực hiện hợp đồng đó thấp hơn chi phí tiền làm thêm giờ (tính trên cùng 1 đơn vị thời gian để hoàn thành công việc)

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E thấy hoang mang quá, e đã ký 1 số hợp đồng và thực hiện chi trả rồi. Vì bên e có 1 số DV k có chi phí mua ngoài mà chỉ có cá nhân trong đơn vị thực hiện thôi. Còn chi ngòài jờ thì cũng k đc vượt quá 200h/năm mà. Đơn vị e thứ 7 cũng phải đi làm nên hàng tháng tiền ngoài jờ thứ 7 là hết 200h/năm rồi, k thể đưa thêm DV vào làm ngoài jờ đc.
Vậy nếu trong Quy chế chi tiêu nội bộ của e, e xây dựng định mức chi cho các DV này theo dạng khoán % có được k?
Mong đc trao đổi thêm!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hợp đồng ký giữa Thủ trưởng đơn vị và cá nhân trong đơn vị là thế nào nhỉ?:wall::wall:

Hợp đồng này được sử dụng khi cơ quan cần những người Lao động trong đơn vị làm những việc ngòai chuyên môn của họ. Làm việc ngòai giờ tức là những việc thuộc chuyên môn của họ quá nhiều, khiến họ phải bố trí làm thêm ngời giờ quy định, còn đây là muốn thuê họ làm những việc không thuộc chuyên môn. Có thể thuê người ngòai nhưng lại thuê luôn người trong đơn vị. Đơn vị tôi hàng tháng vẫn thuê Đoàn thanh niên làm một số công tác đấy. Có sao đâu ...

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
E thấy hoang mang quá, e đã ký 1 số hợp đồng và thực hiện chi trả rồi. Vì bên e có 1 số DV k có chi phí mua ngoài mà chỉ có cá nhân trong đơn vị thực hiện thôi. Còn chi ngòài jờ thì cũng k đc vượt quá 200h/năm mà. Đơn vị e thứ 7 cũng phải đi làm nên hàng tháng tiền ngoài jờ thứ 7 là hết 200h/năm rồi, k thể đưa thêm DV vào làm ngoài jờ đc.
Vậy nếu trong Quy chế chi tiêu nội bộ của e, e xây dựng định mức chi cho các DV này theo dạng khoán % có được k?
Mong đc trao đổi thêm!
Không sao đâu chị, như có bạn đã nói, nó không được quy định trong văn bản nào nhưng lại hoàn toàn phù hợp với thực tế mà. :015:

B

bechuoi

Sơ cấp
21/3/10
24
0
1
ha noi
em cũng đang cần mẫu hợp đồng giao khoán nội bộ ai có cho em xin với nhé.Thanks !

V

vpsonghong

Guest
31/3/11
1
0
0
ha tinh
mình đang cần mẫu hợp đồng giao khoán nội bộ giữa cá nhân được thuê bên ngoài với công ty
Bạn nào có thì giúp mình với
Mình cảm ơn nhiều

H

huykdxd

Guest
30/6/11
1
0
1
Lai Chau
Ðề: Hợp đồng giao khoán ký với cá nhân trong đơn vị

Bác nào có cái "Qui chế chi tiêu nôi bộ của đơn vị sự nghiêp" mà có nói đến vấn đề giao việc theo hình thức khoán % cho em xin với? cám ơn nhiều!

H

Hoang Hung Hung

Sơ cấp
9/3/18
1
0
1
43
Chào các bạn. Mình quan tâm đến chủ đề này và cũng đang vướng mắc. Xin hỏi các bạn có quy định nào cho phép hoặc không cho phép viên chức, lao động hợp đồng của đơn vị sự nghiệp (tự chủ chi thường xuyên) được ký hoặc không được ký hợp đồng khoán việc đối với những công việc thuộc nguồn thu dịch vụ của đơn vị (ví dụ hợp đồng dịch vụ ký kết với bên ngoài). Xin cảm ơn và mong ý kiến của các bạn.

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Theo mình hiểu thi các cơ quan đơn vị sự nghiệp. Mỗi đầu năm đều có Kê hoạch (dự toán) thu chi cả năm nộp cho cơ quan chủ quản của đơn vị, bạn phải làm phần này trước (hop đồng thu này thực hiện nhưi thế nào, chi tiết ) báo trước, rồi trong năm thực hiện thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA