doanh thu cho thuê nhà hạch toán giá vốn thế nào

• Thread starter tongmanhhung
  • Ngày gửi
T

tongmanhhung

Sơ cấp
12/5/10
12
0
0
36
ninh bình
các anh chị cho em hỏi, hàng tháng khi phát sinh doanh thu cho thuê nhà,mặt bằng thì ta phải hạch toán chi phí giá vốn làm sao ạ?
các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketnguyen

Guest
11/8/10
12
0
0
34
bac giang
theo mình nghĩ thì cho thuê nhà thì làm gì có giá vốn mà phải hạch toán chứ. nó chỉ phải phản ánh phần chi phí để cho thuê nhà thui mà'.nếu mình nói không đúng thì đừng trách nha.

C

cobevotu

Sơ cấp
23/6/08
22
0
0
Hà Nội
Cty bạn thừa diện tích nên cho thuê hay là xây dựng nên để cho thuê?
Mình nghĩ nếu thừa để cho tuê thì bạn kô thể hạch toán giá vốn được vì bạn đã tính khấu hao hàng tháng ngôi nhà đó rồi, nếu xây với mục đích chỉ cho thuê kô thì bạn cũng tính vào khấu hao thôi. Chỉ khác là doanh thu một cái ghi nhận vào 711 còn một cái ghi nhận vào 511 thôi.

T

tongmanhhung

Sơ cấp
12/5/10
12
0
0
36
ninh bình
Cty bạn thừa diện tích nên cho thuê hay là xây dựng nên để cho thuê?
Mình nghĩ nếu thừa để cho tuê thì bạn kô thể hạch toán giá vốn được vì bạn đã tính khấu hao hàng tháng ngôi nhà đó rồi, nếu xây với mục đích chỉ cho thuê kô thì bạn cũng tính vào khấu hao thôi. Chỉ khác là doanh thu một cái ghi nhận vào 711 còn một cái ghi nhận vào 511 thôi.

cho mình hỏi thêm, có phải đối với nhà, cửa xây lên để cho thuê thì số tiền cho thuê được hạch toán vào 511, và ngược lại do công ty thừa diện tích nên đem cho thuê thì hạch toán vào 711 ?

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Cái này bạn phải xem lai Chuẩn mực về bất động sản đầu tư và hướng dẫn hạch toán tk 217 trong QĐ 15 là biết thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA