Cách hạch toán nghiệp vụ thẻ credit card ở ngân hàng

• Thread starter nhonhan
  • Ngày gửi
N

nhonhan

Guest
29/10/04
6
0
0
43
HCMC
Các bác cho em hỏi về cách hạch toán nghiệp vụ thẻ tín dụng như VISA, Amex, MasterCard ở các ngân hàng phát hành thẻ này như thế nào. Cụ thể:

1. Có văn bản hướng dẫn chung của Bộ tài chính/ Ngân hàng nhà nước không. Hoặc cách hạch toán của các ngân hàng đã có nghiệp vụ này. Nếu có, cho em xin.

2. Có bác nào biết cách hạch toán. Ví dụ như ghi nợ/có tài khoản gì, hoặc loại tài khoản nào, vui lòng bảo em với.

Em cảm ơn rất nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bản chất của các loại thẻ tín dụng như VISA, Amex, MasterCard ... thực chất là ngân hàng cho khách hàng vay một khoản tiền nào đấy (gọi là hạn mức) để khách hàng sử dụng, trong vòng 1 thời gian nhất định (vd như 1 tháng, 2 tháng...) thì khách hàng phải có nghĩa vụ thanh toán trả cho ngân hàng số tiền đã sử dụng đó.
Vậy căn cứ vào nội dung trên mà bạn hạch toán cho phù hợp. Tuy nhiên mình cũng lưu ý bạn khi hoạch toán phải chi tiết theo từng mã số thẻ.
Thân,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn đang hỏi hạch tóan ở NH hay DN vậy????

Hạn mức của thẻ là hạn mức tín chấp hay hạn mức ký quỹ????

N

nhonhan

Guest
29/10/04
6
0
0
43
HCMC
Em hỏi cách hạch toán ở ngân hàng ạ.
Còn hạn mức mà bác hat nói, em nghĩ là số tiền ngân hàng cho khách sử dụng. Còn tín chấp hay ký quỹ là cách phân loại của ngân hàng thôi. Có khi ngân hàng cho em vay tín chấp (bằng thẻ tín dụng) 30 triệu, nhưng lại cho người khác vay thế chấp chỉ 10 triệu thôi.

Có ai có thông tin tin chỉ em thêm không ạ? Như bác hat nói thì cũng đúng rồi, nhưng còn cách tính lãi, v.v.. phức tạp lắm ạ. Các bác chỉ thêm cụ tỉ cho em với, em cảm ơn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
nhonhan nói:
Em hỏi cách hạch toán ở ngân hàng ạ.
.... nhưng còn cách tính lãi, v.v.. phức tạp lắm ạ. Các bác chỉ thêm cụ tỉ cho em với, em cảm ơn.
Mình thấy có gì phức tạp đâu nhỉ, đứng trên góc độ ngân hàng càng dễ. Cho vay bao nhiêu thì đòi lại bấy nhiêu, quá hạn mà khách hàng không thanh toán thì sẽ tính tiền phạt.
Thân,

C

co chi mo he

Guest
31/10/14
1
0
1
30
Các bác cho em hỏi về cách hạch toán nghiệp vụ thẻ tín dụng như VISA, Amex, MasterCard ở các ngân hàng phát hành thẻ này như thế nào. Cụ thể:

1. Có văn bản hướng dẫn chung của Bộ tài chính/ Ngân hàng nhà nước không. Hoặc cách hạch toán của các ngân hàng đã có nghiệp vụ này. Nếu có, cho em xin.

2. Có bác nào biết cách hạch toán. Ví dụ như ghi nợ/có tài khoản gì, hoặc loại tài khoản nào, vui lòng bảo em với.

Em cảm ơn rất nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA