miễn thuế nhập khẩu nguyên vật liệu

• Thread starter tuankq
  • Ngày gửi
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Theo QĐ 176/1999/QĐ-TTg và TT 40/2000/TT-BTC, TT 117/2000/TT-BTC:
"Các dự án đầu tư thuộc danh mục dự án khuyến khích đầu tư và dự án đầu tư vào vùng núi, vùng sâu, vùng xa được miễn thuế nhập khẩu nguyên vật liệu, bán thành phẩm trong nước chưa sản xuất được hoặc sản xuất không đạt tiêu chuẩn chất lượng. Thời hạn miễn thuế là 5 năm kể từ khi bắt đầu sản xuất và được áp dụng cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và doanh nghiệp Việt Nam."

Cty chỗ tôi (100% vốn VN) có dự án thuộc danh mục khuyến khích đầu tư (danh mục A của NĐ 51/1999/NĐ-CP) đã thực hiện từ năm 2002 đến nay nhưng NK NVL dùng cho SX theo hình thức NKD và nộp thuế NK đầy đủ; nay muốn xin miễn thuế và hoàn thuế NK đối với NVL sử dụng cho SX theo quy định của các văn bản trên có đc hay ko?
Mong các bạn tham gia thảo luận và giải đáp giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hê hê, cái này có từ lâu rồi sao bây giờ bạn mới làm.
Để được miễn thuế bạn phải làm công văn gửi Bộ thương mại xin phép được miễn thuế nhập khẩu nguyên vật liệu, bán thành phẩm. Sau khi có công văn của Bộ rồi thì bạn làm hồ sơ xin miễn và hoàn thuế gửi Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu.
Bạn làm nhanh lên.
Nếu có khó khăn gì cử trao đổi nhé.
Thân,

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Xem thêm TT 07 - BTM nữa nhé Bạn Tuankq, bây giờ làm cũng được, chưa muộn đâu...cứ gửi CV lên BTM, bộ này OK rồi thì về HQ lại là một bước cũng khá căm go đấy, nó yêu cầu hồ sơ rất phức tạp, bạn phải làm thật cẩn thận chứ để nó trả đi trả về thì rách việc lắm....thế nhé. Chú ý đọc thật kỹ xem doanh nghiệp bạn đủ điều kiện được miễn thuế không đã....

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
BILY nói:
Xem thêm TT 07 - BTM nữa nhé Bạn Tuankq, bây giờ làm cũng được, chưa muộn đâu...cứ gửi CV lên BTM, bộ này OK rồi thì về HQ lại là một bước cũng khá căm go đấy, nó yêu cầu hồ sơ rất phức tạp, bạn phải làm thật cẩn thận chứ để nó trả đi trả về thì rách việc lắm....thế nhé. Chú ý đọc thật kỹ xem doanh nghiệp bạn đủ điều kiện được miễn thuế không đã....

Bily cho biết chính xác số Thông tư của BTM đc ko, tôi đang phải dò dẫm làm vụ này mà ko biết có đc hay ko vì NVL đã NK từ 2002 nay xếp bắt thống kê lại thuế NK đã nộp để xin hoàn thuế.
Mong các bro khác tham gia giúp đỡ thêm.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
hat nói:
Hê hê, cái này có từ lâu rồi sao bây giờ bạn mới làm.
Để được miễn thuế bạn phải làm công văn gửi Bộ thương mại xin phép được miễn thuế nhập khẩu nguyên vật liệu, bán thành phẩm. Sau khi có công văn của Bộ rồi thì bạn làm hồ sơ xin miễn và hoàn thuế gửi Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu.
Bạn làm nhanh lên.
Nếu có khó khăn gì cử trao đổi nhé.
Thân,

NVL chỗ tôi NK từ năm 2002 đến nay nhưng chưa xin phép miễn thuế, nay muốn xin hoàn lại tiền thuế NK đã nộp có đc ko?

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
TT 07/2004/TT-BTM ngày 26/08/2004, ah mà cái này hướng dẫn cho Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, bạn chỉ tham khảo thôi nhé...còn nộp rồi mà đủ điều kiện thì vẫn sẽ được hoàn Or cấn trừ thuế...mạnh dạn lên chứ, có cơ hội là ta cứ làm. có gì vướng mắc Post lên để Anh, Em góp ý thêm.
Thế nhé, regards!

P

pickup111

Guest
10/1/06
3
0
0
Hanoi
Úi chào, các anh chớ ngại, Hải quan mà trả về, ta vác qua Bộ Tài chính. Mà rồi kiểu gì cũng làm được thôi mà.

1. Miễn thuế anh làm riêng ra để áp dụng từ nay trở đi.
2. Mà theo em, nên làm hoàn thuế trước thì sẽ đỡ hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA