Nhận góp vốn liên doanh định khoản thế nào?

• Thread starter dddd
  • Ngày gửi
dddd

dddd

Trung cấp
Em mới chuyển sang làm tại 1 cty kinh doanh về bất động sản...
Dịch vụ kinh doanh bất động sản này có phải mua hóa đơn GTGT ko ợ????vì khi em về làm nhận bàn giao lại không có hóa đơn GTGT...
Cty em đang có 1 hợp đồng hợp tác liên doanh 1 khu đất đô thị mới (dự án giờ đã giải phóng mặt bằng xong)
Tiền góp vốn bên CTy em đã chuyển khoản ---> em định khoản TK 222
Đến năm 2010 này bên cty em co ký 1 HĐ góp vốn đầu tư BDS cùng 1 bên thứ 3 về lô đất trên..Khách hàng này cũng đã chuyển khoản tiền cho cty em...Vậy em phải định khoản như thế nào a???mong cả nhà giúp em...

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tommy17483

Guest
17/5/08
7
0
1
hai phong
Khi nhận vốn góp liên doanh tư đơn vị khác chuyển sang bạn chi cần định khoản bình thường
Nợ các TK 111, 112, 211, 213
Có 411 (4118)

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Em mới chuyển sang làm tại 1 cty kinh doanh về bất động sản...
Dịch vụ kinh doanh bất động sản này có phải mua hóa đơn GTGT ko ợ????vì khi em về làm nhận bàn giao lại không có hóa đơn GTGT...
Cty em đang có 1 hợp đồng hợp tác liên doanh 1 khu đất đô thị mới (dự án giờ đã giải phóng mặt bằng xong)
Tiền góp vốn bên CTy em đã chuyển khoản ---> em định khoản TK 222
Đến năm 2010 này bên cty em co ký 1 HĐ góp vốn đầu tư BDS cùng 1 bên thứ 3 về lô đất trên..Khách hàng này cũng đã chuyển khoản tiền cho cty em...Vậy em phải định khoản như thế nào a???mong cả nhà giúp em...

1/ Khi bên bạn góp vốn và đã chuyển khoản:
NTK 222
CTK 112
- Trường hợp góp bằng Ngoại tệ:
+ Nếu tỷ giá tte > tỷ giá xuất:
NTK 222: Ngoại tệ x tỷ giá tte
CTK 112: Ngoại tệ x tỷ giá xuât
CTK 511:Chênh lệch tỷ giá
+ Nếu tỷ giá tte < tỷ giá xuất:
NTK222: Ngoại tệ x tỷ giá tte
NTK 635: Lỗ về chênh lệch tỷ giá
CTK112: Ngoại tệ x tỷ giá xuất

2/ Khi cty bạn nhận vốn góp liên doanh bằng chuyển khoản:
NTK 112
CTK 411

Thân,

T

tuyetvu89

Sơ cấp
2/2/10
3
0
1
36
ha noi
nhận lại vốn góp liên doanh bằng tài sản

tiện thể topic này, e muốn hỏi luôn các cao nhân việc như sau:
cty A làm chủ đầu tư 1 công trình và cty A huy động vốn của cty B là 1 tỷ để đầu tư công trình đó. cty A vừa tổ chức thi công vừa bỏ thêm tiền cùng đầu tư. khi công trình hoàn thành, theo hợp đồng thì bên A phải bàn giao cho bên B 80 gian hàng(tương ứng với giá trị khoảng 1tỷ) để bên B được toàn quyền khai thác kinh doanh trong 20 năm, sau 20 năm thì bên B phải bàn giao ko bồi hoàn cho đơn vị quản lý đất (là UBND xã). bên A cũng được quyền khai thác kinh doanh 80 gian hàng còn lại.
hiện tại, bên B đòi bên A xuất hoá đơn cho 80 gian hàng đó. e muốn hỏi là bên A có phải xuất hoá đơn đó ko? thuế suất bao nhiều % ạ? và nếu khi e xuất hoá đơn thì e hạch toán thế nào các bác ơi!(công trình chưa quyết toán, chi phí còn treo trên 154 ạ!)

V

vinacic

Sơ cấp
14/5/11
21
0
0
36
Ha Noi
Sao chênh lệch lãi tỉ giá lại vào 511

sai toét vào 515 chứ

Xem nhiều