Nghiệp vụ liên quan đến Cty Quảng cáo

• Thread starter hangBY
  • Ngày gửi
H

hangBY

Guest
28/9/05
5
0
0
42
Ha Noi
Chào các bác!
Hiện em đang làm ở một cty chuyên về lĩnh vực quảng cáo, có mấy nghiệp vụ thế này, đang thắc mắc không biết nên làm thế nào:
+ Bọn em có mua bản quyền phim truyện của các hãng phim, chi phí mua là 1 số tiền A nào đó, chúng em sẽ có quyền khai thác phim này trong thời gian 3 năm, trên lãnh thổ Việt Nam. Mua được bản quyền rồi, về bọn em làm hậu kỳ, in sao băng. Trong 3 năm đó, em sẽ đi gõ cửa các Đài truyền hình, mời mọc họ chiếu phim của em, và họ sẽ phải trả em tiền, số tiền họ trả là tùy vào thỏa thuận giữa em và họ -> đấy là doanh thu (rõ ràng rồi). Nhưng giá vốn khi em mua bản quyền sẽ tính thế nào, hạch toán vào đâu, phân bổ giữa các năm thế nào cho đảm bảo nguyên tắc phù hợp với doanh thu??? (Cái bản quyền này có được coi là TSCĐ không nhỉ)
+ Khoản chi hoa hồng trong lĩnh vực q/cáo là rất lớn, nhưng chứng từ thường chỉ là phiếu chi (cho những người môi giới, giới thiệu khách hàng cho đơn vị) liệu ctừ đó đã là đầy đủ và hợp lý chưa?? và khoản chi hoa hồng có mức giới hạn gì không?? (trên góc độ thuế)

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có bạn nào làm lĩnh vực bên điện ảnh trả lời giúp bạn này với.
Ngành nghề của bạn khá đặc thù nên câu hỏi của bạn thường được hỏi thẳng qua cơ quan chức năng để họ có câu trả lời chính xác cho bạn bằng đường công văn. Nếu có thời gian Mina sẽ tìm câu trả lời giúp bạn.
Chúc bạn thành công!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
1. Công ty bạn chuyên về lĩnh vực quảng cáo, mua bản quyền phim để hoạt động kinh doanh thì bản quyền phát hành và khai thác phim này là hàng hoá của công ty bạn, không thể coi là TSCĐ. Giá vốn của cty bạn gồm tiền mua bản quyền phim, các chi phí in sao băng và các chi phí liên quan.
2. Khoản chi hoa hồng trong lĩnh vực q/cáo cho các cá nhân là khoản chi môi giới. Khoản này thuộc khoản mục chi phí khác, được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, tuy nhiên khoản chi này sẽ bị khống chế theo mức quy định là 10% so với tổng chi phí hợp lý.

H

hangBY

Guest
28/9/05
5
0
0
42
Ha Noi
Cảm ơn anh Hat và chi MINA
Em cũng đồng ý với việc ghi nhận giá vốn bản quyền phim như là một khoản mục hàng hoá (hàng tồn kho). Tuy nhiên vấn đề ở đây là: bản quyền có thời hạn 3 năm, trong 3 năm đó, sẽ phát sinh doanh thu do việc nắm giữ bản quyền tạo nên (bán cho các đài truyền hình), vậy thì, hạch toán và phân bổ giá vốn bản quyền phim như thế nào cho hợp lý, phù hợp với doanh thu được ghi nhận. Em có ý kiến là sẽ hạch toán khoản giá vốn bản quyền phim vào TK 242 khi mà các chi phí hậu kỳ đã phát sinh - sẵn sàng để cung cấp phim cho khách hàng, sau đó phân bổ vào giá vốn của từng niên độ theo các cách sau:
1. Phân bổ đều trong 3 năm
2. Phân bổ vào giá vốn mỗi khi doanh thu được ghi nhận dựa trên tổng doanh thu dự kiến và doanh thu thực tế (khó khả thi)
3. Phân bổ theo một tỷ lệ định trước cho từng năm, ví dụ năm 1: 50%, năm 2: 30%, năm 3: 20% (thông thường bản quyền khai thác tốt hơn ở những năm đầu tiên)

Các bác thấy thế nào?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Mình thấy cách 3 có vẻ hợp lý đấy. Việc phân bổ này nó phụ thuộc vào đặc thù ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh của công ty bạn. Bên thuế cũng không thể áp đặt tuỳ tiện được.
Chúc bạn vui vẻ nhé!

N

NGANPHAT

Guest
26/10/05
5
0
0
tphcm
hangBY nói:
Chào các bác!
Hiện em đang làm ở một cty chuyên về lĩnh vực quảng cáo, có mấy nghiệp vụ thế này, đang thắc mắc không biết nên làm thế nào:
+ Bọn em có mua bản quyền phim truyện của các hãng phim, chi phí mua là 1 số tiền A nào đó, chúng em sẽ có quyền khai thác phim này trong thời gian 3 năm, trên lãnh thổ Việt Nam. Mua được bản quyền rồi, về bọn em làm hậu kỳ, in sao băng. Trong 3 năm đó, em sẽ đi gõ cửa các Đài truyền hình, mời mọc họ chiếu phim của em, và họ sẽ phải trả em tiền, số tiền họ trả là tùy vào thỏa thuận giữa em và họ -> đấy là doanh thu (rõ ràng rồi). Nhưng giá vốn khi em mua bản quyền sẽ tính thế nào, hạch toán vào đâu, phân bổ giữa các năm thế nào cho đảm bảo nguyên tắc phù hợp với doanh thu??? (Cái bản quyền này có được coi là TSCĐ không nhỉ)
+ Khoản chi hoa hồng trong lĩnh vực q/cáo là rất lớn, nhưng chứng từ thường chỉ là phiếu chi (cho những người môi giới, giới thiệu khách hàng cho đơn vị) liệu ctừ đó đã là đầy đủ và hợp lý chưa?? và khoản chi hoa hồng có mức giới hạn gì không?? (trên góc độ thuế)

N

NGANPHAT

Guest
26/10/05
5
0
0
tphcm
hangBY nói:
Chào các bác!

N

NGANPHAT

Guest
26/10/05
5
0
0
tphcm
hangBY nói:
Chào các bác!

N

NGANPHAT

Guest
26/10/05
5
0
0
tphcm
Chao cac ban!
Minh la thanh vien moi gia nhap dien dan nay nen minh khong biet go tieng viet nhu the nao mong cac ban thong cam va huong dan cho minh voi.
Hien nay minh cung dang gap truong hop nhu ban hangBY, vay ban hangBY co the trao doi them voi minh ve truong hop nay khong, hien tai minh khong biet phai hach toan tien mua phim nay nhu the nao, minh la linh moi ma. Neu duoc ban co the mail cho minh theo dia chi mail : galaxy2209@yahoo.com
Minh cung can gap lam. Cam on ban.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác gửi một nội dung nhưng sao post lặp nhiều thế. Để gõ tiếng việt thì bạn nên tắt các chương trình tiếng Việt đang mở vì WEb đã có hệ thống hỗ trợ gõ tiếng vIệt rồi. Bạn nên chọn kiểu gõ telex cho gần với kiểu gõ quen dùng soạn thảo.
Nếu bạn mở VK bạn nên chọn phông unicode và chọn hiển thị tiếng Việt. Nếu chọn kiểu TCVN3 thì nên hiển thị tiếng anh ( cả hai trường hợp bật VK trên bạn cũng phải tích vào kiểu gõ telex của phông hỗ trợ của WEB )
Câu hỏi của bạn MIna và hat trả lời rồi đấy, bạn xem ở phan dưới nhe

N

NGANPHAT

Guest
26/10/05
5
0
0
tphcm
Cám ơn bạn Lequanghuy rất nhiều, mình đã gõ tiếng việt được rồi, có lẽ do lần đầu tham gia diễn đàn này run quá nên mình khong biết cách gởi như thế nào. Phần trả lời của bạn Mina và hat hơi chung chung quá có bạn nào trả lời chi tiết hơn giúp mình không. Bạn HangBy có ý kiến gì không giúp mình với, mình hiện đang gặp khó khăn giống bạn.

M

minhthu_ntt

Guest
8/8/05
21
0
0
43
Hanoi
Mình cũng đang ở trong TH của bạn. Mình đang vướng về chứng từ hoa hồng môi giới và chứng từ thuê chuyên gia thiết kế, tư vấn, giám sát...(những khoản thuê mướn này hoàn toàn theo thời vụ thôi, chỉ khi nào có HĐ nào cần đến mới phải thuê thêm ngoài) nên mình ko thể cho người ta vào bảng lương được. Mà HĐ thời vụ thì giá trị HĐ chỉ được max la 500.000 (quá thì bị nộp thuế TN cá nhân). Các bạn giúp mình hoàn chỉnh chứng từ 2 khoản này với nhé

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Cái vụ hoa hồng môi giới đã đề cập trong forum rồi, mỗi người một cách làm ... giống nhau minhthu chịu khó đọc lại, sẽ có nhiều điều bổ ích lắm đấy.

M

minhthu_ntt

Guest
8/8/05
21
0
0
43
Hanoi
Nguyễn Bình nói:
Cái vụ hoa hồng môi giới đã đề cập trong forum rồi, mỗi người một cách làm ... giống nhau minhthu chịu khó đọc lại, sẽ có nhiều điều bổ ích lắm đấy.
Mình không tìm thấy topic về vấn đề này ở đâu cả? Bạn có thể chỉ giúp mình đường link được không?

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
to HangBy
tôi cũng đang làm cho 1 Công ty truyền thông, bạn tham khảo cách làm của tôi nhé:
Khi bán bản quyền phim cho đài nào--> kết chuyển giá vốn của phim đó luôn. và doanh thu này là doanh thu bán hàng hoá có giá vốn. (và thường thì là lỗ khi bán đơn hàng đầu). nhưng vì là bản quyền nên các lần sau bạn bán thì ko còn giá vốn để K/c nữa và ghi nhận là doanh thu dịch vụ ( ko giá vốn_ coi như lãi toàn bộ).
Còn chi phí hoa hồng. Thực sự ngành này chi phí này là khổng lồ. cho nên ko cách nào khách là bạn bù đắp bằng chứng từ thôi. còn nếu muốn đc tính là chi phí hoa hồng môi giới trong khoảng 10% chi phí QC, môi giới...thì bạn phải nộp thuế TNCN cho khoản hoa hồng này nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA