Hợp đồng gia công phần mềm

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Hạch toán kế toán tại đơn vị nhận gia công (phần mềm-chỉ làm cho Công ty mẹ)
Có bạn nào biết về quy trình hạch toán này công vạch hướng lên giúp mình.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo mình nghĩ thì quy trình hạch toán của gia công nào cũng giống nhau thôi bạn ạ.

Công ty mình cũng gia công cho một công ty nước ngoài (tuy nhiên mình coi đó là khách hàng của mình thôi)
công ty bạn hạch toán độc lập hay sao? công ty mẹ và công ty bạn liên quan như thế nào, bạn nói rõ nhé. Nếu độc lập với công bạn thì quy trình như sau:
1/ khi nhận tài sản, máy móc thiết bị, của công ty đưa gia công hạch toán
No TSản, 211,.....
Có 331, 336
Khấu hao bình thường máy móc này
no 627
CÓ 214
2/ khi nhận NVL về gia công
Bạn không cần phải theo dõi trên sổ sách, chỉ theo dõi nội bộ để kiểm soát tiêu hao nguyên vật liệu.
3/ NVl mua trong nước
Bạn dựa vào hợp đồng công mẹ và công ty bạn, Theo dõi nhập kho bình thường
Nếu như trong hợp đồng những NVL này công ty mẹ trả thì bạn gôm lại xuất hóa đơn cho cty mẹ những nguyên liệu này
4/Tính giá thành.
Bạn dựa vào NVL mua trong nước, khấu hao, nhân công để tính giá thành cho từng hợp đồng gia công.
5/ Xuất hóa đơn. ghi nhận doanh thu
Bạn dựa vào tính hòan thành của công trình và xuất hóa đơn cho công ty mẹ.
6/ làm kế toán tổng hợp
Thế là hoàn thành
Mình chỉ nêu ra các bước cho bạn thôi, câu hỏi của bạn không rõ lắm nên mình cũng không trả lời rõ bạn đc.
Nếu công ty bạn gia công phần mền thì chủ yếu là tiền nhân công đúng không?

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
AC3K nói:
Theo mình nghĩ thì quy trình hạch toán của gia công nào cũng giống nhau thôi bạn ạ.

Công ty mình cũng gia công cho một công ty nước ngoài (tuy nhiên mình coi đó là khách hàng của mình thôi)
công ty bạn hạch toán độc lập hay sao? công ty mẹ và công ty bạn liên quan như thế nào, bạn nói rõ nhé. Nếu độc lập với công bạn thì quy trình như sau:
1/ khi nhận tài sản, máy móc thiết bị, của công ty đưa gia công hạch toán
No TSản, 211,.....
Có 331, 336
Khấu hao bình thường máy móc này
no 627
CÓ 214
2/ khi nhận NVL về gia công
Bạn không cần phải theo dõi trên sổ sách, chỉ theo dõi nội bộ để kiểm soát tiêu hao nguyên vật liệu.
3/ NVl mua trong nước
Bạn dựa vào hợp đồng công mẹ và công ty bạn, Theo dõi nhập kho bình thường
Nếu như trong hợp đồng những NVL này công ty mẹ trả thì bạn gôm lại xuất hóa đơn cho cty mẹ những nguyên liệu này
4/Tính giá thành.
Bạn dựa vào NVL mua trong nước, khấu hao, nhân công để tính giá thành cho từng hợp đồng gia công.
5/ Xuất hóa đơn. ghi nhận doanh thu
Bạn dựa vào tính hòan thành của công trình và xuất hóa đơn cho công ty mẹ.
6/ làm kế toán tổng hợp
Thế là hoàn thành
Mình chỉ nêu ra các bước cho bạn thôi, câu hỏi của bạn không rõ lắm nên mình cũng không trả lời rõ bạn đc.
Nếu công ty bạn gia công phần mền thì chủ yếu là tiền nhân công đúng không?

Cám ơn bạn AC3K nhiều, có lẽ việc mình đang làm cũng gần giống như tiến trình bạn nên rồi, mình yên tâm rồi nhưng còn một điều là công ty mình hiện đang nhận chương trình và đang gia công theo chương trình theo yêu cầu của công ty mẹ, xếp mình là dân kỹ thuật nên không hiểu hết được quy trình thủ tục giấy tờ, cho nên đến nay vẫn chưa có hợp đồng gia công, đơn đặt hàng nào bằng giấy tờ để chứng minh các công việc đang làm và đang tập hợp chi phí. Vậy theo bạn thì mình nên phải nói với giám đốc được ủy quyền quản lý để có được các chứng lý kế toán trên.
Hãy tham vấn thêm cho mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA