Cái nào là Chi phí hợp lệ?????

• Thread starter luongtu3112
  • Ngày gửi
L

luongtu3112

Guest
5/8/05
3
0
0
41
Can tho
Xin các Anh chị tiền bối giải đáp giùm, Em có 1 ví dụ về xác định chi phí hợp lệ (chi phí chênh lệch):
Có 2 phương án mở shop và mở quán cafe với chi phí máy móc lần lượt là 5.000đ và 4.000đ. Doanh thu lần lượt của 2 phương án là đều 10.000đ. Vậy nếu lựa chọn phương án mở quán cafe, thì khoảng chi phí nào là hợp lệ? và nếu lựa chọn phương án mở shop thì có khoảng chi phí hợp lệ hay không? Tại sao lại như vậy?
Mong các bác, các anh chị, trả lời giúp Em. Đa tạ lắm ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
luongtu3112 nói:
Xin các Anh chị tiền bối giải đáp giùm, Em có 1 ví dụ về xác định chi phí hợp lệ (chi phí chênh lệch):
Bạn nghĩ chi phí chênh lệch là chi phí hợp lệ hay sao mà cho vào ngoặc đơn để giải thích thêm thế?
luongtu3112 nói:
Có 2 phương án mở shop và mở quán cafe với chi phí máy móc lần lượt là 5.000đ và 4.000đ. Doanh thu lần lượt của 2 phương án là đều 10.000đ. Vậy nếu lựa chọn phương án mở quán cafe, thì khoảng chi phí nào là hợp lệ? và nếu lựa chọn phương án mở shop thì có khoảng chi phí hợp lệ hay không? Tại sao lại như vậy?
Máy móc cho shop là máy móc gì và máy móc cho cafe là máy móc gì? Chi phí có hợp lệ hay không liên quan gì tới doanh thu?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hê hê... bạn này chắc mới ra trường chưa trải qua thực tế.
Chi phí hợp lệ là tất cả các chi phí có hoá đơn tài chính theo quy định, các chi phí này phải liên quan đến hoạt động kinh doanh của shop. Ngoài ra một số loại chi phí sẽ bị khống chế theo tỷ lệ quy định.
Bạn có thể tìm hiểu các khải niệm này trong Luật thuế TNDN và các văn bản hướng dẫn thi hành.
Thân,

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Trên thực tế chi phí hợp lệ và chi phí hợp lý rất khác nhau, Hợp lý nhưng không hộp lệ, hợp lệ mà không hợp lý.
Câu hỏi của bạn hỏi gì không hiểu lắm, doanh thu và chi phí bạn nêu phải rõ ràng một chút chứ vì Trang Web này toán dân kế toán không lúc nào cũng hỏi bạn chứng từ gốc đâu đấy.

Hình như bạn tính tham gia Chương trình hướng nghiệp hay sao ấy bạn hãy nói chi tiết hơn về đề án của bạn, Mở shop hay mở coffee

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
luongtu3112 nói:

Cả 2 chi phí đều là hợp lệ. Tại sao? Tại vì nó cần thiết để kinh doanh.

Mà hình như bạn không phải là dân Kế tóan thì phải, còn Kinh tế thì càng không.

Theo mình thì bạn nên hỏi như thế này thì nghe có vẻ dễ nghe hơn:

Tôi định mở 1 quán cáfé hoặc 1 shop thời trang, tôi có vốn, có mặt bằng, tôi thấy kinh doanh chắc chắn lời, nhưng tôi không biết làm cách nào để tính tóan cả.
Lúc đó bạn đăng quảng cáo tìm người trên WKT, chắc chắn sẽ có chuyên gia về làm kế tóan cho bạn.
Thân

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
luongtu3112 nói:
Mong các bác, các anh chị, trả lời giúp Em. Đa tạ lắm ạ!
Cái bạn hỏi không liên quan gì đến chi phí hợp lệ hay không hợp lệ mà nó là một đề án kinh doanh trong đó 2 khoảng bạn nêu chỉ là một chi phí cố định trong tổng số các chi phí phải bỏ ra mà thôi.
Nếu bạn muốn mọi người tham gia ý kiến cho bạn thì bạn nên nêu ý tưởng theo hướng khác, mọi người sẽ tham gia góp ý cho bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA