Ke toan Hanh Chinh Su Nghiep, HEEELP MEEE!!!!

• Thread starter Ngo Ngoc Bich
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thuhuong77 nói:
Chào mọi người ! Mình là thành viên mới, trước đây mình làm KT Doanh nghiệp nên không hiểu rõ về KT HCSN có thu nên cần sự giúp đỡ của mọi người.
............................
Các bạn có ai biết thì giúp minhg với nhé!
Tuy nó hoạt động như doanh nghiệp nhưng là đơn vị SN có thu vẫn phải hạch toán như sự nghiệp có thu. ( đây là qui định) . Cơ chế hoạt động SNCT sẽ tạo cho bạn cách làm khá là thoáng đó.
Sau này trong quá trình làm lâu dài bạn sẽ có khoản trợ giá nữa lúc đó bạn sẽ thấy việc hạch toán có lợi thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhuong77

Guest
9/9/05
16
0
0
hanoi
To Vo Vinh Nam!
Cám ơn anh Nam nhé! Em chưa quen làm kt HCSN có thu, chắc là trong quá trình làm sẽ có nhiều vướng mắc, chắc em còn phải hỏi anh nhiều.

T

thuhuong77

Guest
9/9/05
16
0
0
hanoi
Anh Nam ơi giúp em một chút nhé!
Em muốn hạch toán tiền xăng xe di lại hàng tháng vào chi phí, tuy nhiên ôtô không phải là tài sản của Cơ quan mà là của riêng Sếp, vậy có cách nào để hợp thức hóa khoản chi phí xăng xe không ạ?( VD: Thuê lại xe ôtô của Sếp có được ko?).
Anh giúp em với nhé!

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
em rất cảm ơn anh đã giúp đỡ em hiểu được nhiều về kế toán . nhưng do em mới đi làm nên cũng chưa biết được nhiều nên em rất mong được sự giúp đỡ của anh và các anh , chị và các bạn thành viên web kế toán .

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
kế toán hành chính - sự nghiệp có thu

cả nhà ơi cho mình hởi chút
có ai biết về cách xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị sự nghiệp có thu không giúp mình với

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thuhuong77 nói:
Anh Nam ơi giúp em một chút nhé!
Em muốn hạch toán tiền xăng xe di lại hàng tháng vào chi phí, tuy nhiên ôtô không phải là tài sản của Cơ quan mà là của riêng Sếp, vậy có cách nào để hợp thức hóa khoản chi phí xăng xe không ạ?( VD: Thuê lại xe ôtô của Sếp có được ko?).
Anh giúp em với nhé!
Đối đơn vị HC và sự nghiệp có thu điều này chưa thể thực hiện được, vì đã có qui định định mức sử dụng xe ôtô cho từng đơn vị; và định mức sử dụng xăng xe cho xe công.
Xe ôtô muốn thanh toán xăng xe phải có lệnh điều xe + giấy công tác( nếu đi công tác). Vì vậy muốn thanh toán được cho xếp em chỉ có thể đưa cho một ông lái xe nào đó ở đơn vị thanh toán dùm thôi và điều chỉnh chứng từ lệnh điều xe hoặc giấy đi đường.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
cả nhà ơi cho mình hởi chút
có ai biết về cách xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị sự nghiệp có thu không giúp mình với
Em xem trong đường dẫn này đi; tại đó anh đã post một số qui chế chi tiêu nội bộ rồi em có thể vận dụng.
http://webketoan.com/forum/forumdisplay.php?f=97

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

vâng em đã làm theo đường dẫn và cũng dowwnloads được rồi a
em cảm ơn anh nhiều, Chúc anh luôn thành công trong mọi công việc và hạnh phúc trong cuộc sống :eek:know:

Sửa lần cuối:
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Các anh chị ơi , cho em hỏi có ai biết cách tính về dạy thêm giờ của giáo viên tiểu học không . Hôm trước em có đọc thông tư nhưng em thấy khó hiểu lắm , vậy anh chị nào biết có thể giải thích giúp em cụ thể được không và cho em hỏi phụ cấp khu vực có được tính vào không và cách tính như thế nào ? em mới đi làm nên không hiểu được về cách tính.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Em chào mọi người, em bây giờ đang có một vấn đề thắc mắc thế này a,em xin được nói ra để nếu có anh chi hoặc các bạn nào biết thì giúp em hiểu mới được không ạ
Vì đối với đơn vị HCSN có thu của bọn em thì phải làm dự toán thu chi cho cả năm rồi đúng không a, nhưng trong quá trình hoạt động thi dự toán chi tiêu từ nguồn NS cấp có khi bị thiếu và cũng có khi lại sử dụng không hết, vậy nếu một trong 2 trường hợp đó xẩy ra thì em phải làm sao ạ
+ Nếu thực chi trong các quý I, II, III của em chi chưa hết theo như dự toán thi phần còn lại đó em có được xin bổ xung vào quý IV để dùng tiếp không ạ và nếu làm vậy thi em phải lầm các thủ tục gì ạ
+ Nếu trường hợp như thế này sảy ra thì em phải làm sao a: tổng các khoản thực chi của quý III thi chưa chi hết theo như dự toán nhưng một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106 thì đã chi quá dự toán được chi của quý III rồi vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới .Vậy trong trường hợp này có phải em phải làm tờ trình để chuyển những mục chưa dùng hết sang những mục đã chi quá được không ạ và cụ thể em phải làm thế nào ạ
Mong mọi người giúp em mới vì em mới chập chững vào nghề mà. Xin cảm ơn :0frown:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Em chào mọi người, em bây giờ đang có một vấn đề thắc mắc thế này a,em xin được nói ra để nếu có anh chi hoặc các bạn nào biết thì giúp em hiểu mới được không ạ
Vì đối với đơn vị HCSN có thu của bọn em thì phải làm dự toán thu chi cho cả năm rồi đúng không a, nhưng trong quá trình hoạt động thi dự toán chi tiêu từ nguồn NS cấp có khi bị thiếu và cũng có khi lại sử dụng không hết, vậy nếu một trong 2 trường hợp đó xẩy ra thì em phải làm sao ạ
đơn vị của em đã có quyết định là đơn vị sự nghiệp có thu, tự chủ về mặt tài chính. Do đối với trường hợp em nêu thì thế này
- Căn cứ kế hoạch năm của em sau khi đã bảo vệ với cơ quan TC cấp trên.
Cơ quan tài chính cấp trên sẽ thông báo dự toán cho em đối với các nội dung em đã dự toán.
Căn cứ vào thông báo đó em sẽ sắp xếp điều chỉnh lại sự cân đối giữa Ngân sách cấp ( đã đuợc thông báo) và phần bổ sung từ các hoạt động thu khác.
Trên cơ sở đó cần cân đối các nội dung thực hiện. Phải ưu tiên những nọi dung cần và giảm bớt các nội dung chưa cần thiết để chuyển năm sau.
- Như vậy Trường hợp ngân sách cấp thiếu : Đối với các nội dung mà Phần ngân sách không cấp đủ hoặc không có thì phải sử dụng nguồn thu khác. Nếu nguồn thu khác không đủ phải chuyển năm sau.
Trong trường hợp bất khả kháng phải thực hiện thì làm công văn đề nghị cơ quan tài chính cấp trên thông báo bổ sung kinh phí. Nếu cơ quan tài chính không cấp bổ sung thì đơn vị phải điều chỉnh một số nội dung thực hiện năm nay sang thực hiện ở năm sau.
- Trường hợp ngân sách cấp thừa : Theo qui định các đơn vị sự nghiệp có thu nếu không chi hết trong năm phần ngân sách này sẽ được chuyển sang năm để thực hiện.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
+ Nếu thực chi trong các quý I, II, III của em chi chưa hết theo như dự toán thi phần còn lại đó em có được xin bổ xung vào quý IV để dùng tiếp không ạ và nếu làm vậy thi em phải lầm các thủ tục gì ạ
+ Nếu trường hợp như thế này sảy ra thì em phải làm sao a: tổng các khoản thực chi của quý III thi chưa chi hết theo như dự toán nhưng một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106 thì đã chi quá dự toán được chi của quý III rồi vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới .Vậy trong trường hợp này có phải em phải làm tờ trình để chuyển những mục chưa dùng hết sang những mục đã chi quá được không ạ và cụ thể em phải làm thế nào ạ
Mong mọi người giúp em mới vì em mới chập chững vào nghề mà. Xin cảm ơn :0frown:
+ Nếu thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp.
+ Theo qui định việc thông báo dự toán trong hai năm gần đây là thông báo dự toán theo nhóm mục chi, rất ít trường hợp còn thông báo theo mục chi.
Đối với trường hợp vượt mục hoặc vượt nhóm mục: Em phải cân đối kinh phí cả năm ở nhóm mục chi hoặc mục chi trên cơ sở đó làm công văn ( hoặc tờ trình điều chỉnh ). Nếu đơn vị được thông báo dự toán bằng nhóm mục thì chỉ tự cân đối nếu vượt nhóm mục mới làm điều chỉnh.
Riêng đối với trường hợp em nói thì nếu chi QIII không đủ em phải đợi kinh phí quí IV để chi tiếp. Nếu dự kiến quí IV chi cũng không đủ nhóm thì phải đề nghị cấp bổ sung hoặc điều chỉnh các nhóm chi cho phù hợp. ( nếu được thông báo dự toán theo mục thì cũng thực hiện điều chỉnh như đã nói)
Nếu em muốn nêu cụ thể phải làm gì; Em hãy nói em được thông báo dự toán theo mục hay nhóm mục anh sẽ hướng dẫn chi tiết.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Các anh chị ơi , cho em hỏi có ai biết cách tính về dạy thêm giờ của giáo viên tiểu học không . Hôm trước em có đọc thông tư nhưng em thấy khó hiểu lắm , vậy anh chị nào biết có thể giải thích giúp em cụ thể được không và cho em hỏi phụ cấp khu vực có được tính vào không và cách tính như thế nào ? em mới đi làm nên không hiểu được về cách tính.
buæi = 124.400 ®
a. Đối với giáo viên mầm non, tiểu học trả lượng dạy thêm buổi theo số buổi dạy thêm của từng tháng ( ngoài 26 buổi chuẩn) . Giờ chuẩn hiện tại phải căn cứ vào thời gian thực hiện bây giờ.
Thí dụ “ Tiền lương của giáo viên dạy thêm có hệ số lương 1,91, công tác ở nơi có phụ cấp 0,3 ( phụ cấp khu vực này theo qui định hiện hành); có số buổi dạy thêm là 8 buổi số tiền được trả sẽ là”

Tiền lương dạy 290.000 x 150% x (1,91 + 0,3)
Thêm 1 buổi = -------------------- = 36.975 đồng
26 buổi

- Tiền lương dạy thêm là = 36.975 x 8 buổi = 295.800 đ

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Em xin cảm ơn anh nhiều , đã giúp em giải quyết được một vấn đề rất khó , nhưng do em mới đi làm nên chắc vẫn phải hỏi nhiều đấy . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị và các bạn .

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Em chào anh phihungvn
Vâng em cũng biết là nếu Phần ngân sách không cấp đủ hoặc không có thì phải sử dụng nguồn thu khác anh ạ nhưng vấn đề là đơn vị em là đơn vị SN có thu nhưng thú thật với anh là trên thực tế do đơn vị cũng mới thành lập nên cũng chưa thu được khoản thu nào ạ vì thế nên các khoản chi để hoạt động của đơn vị hoàn toàn là từ ngân sách cấp thôi anh ạ, mà đáng nhẽ theo như quyết định thành lập đơn vị thì chỉ được cấp NS trong 2 năm đầu còn sang năm tiếp theo thì đơn vị sẽ phải tự chi trả mọi thứ từ nguồn thu được ạ. Giờ thì đơn vị em còn được cấp kinh phí ddt động đến hất năm 2006 nữa ạ, trong trường hộ này thì theo anh em phải làm sao ạ. Mong anh giúp em mới ạ, em cảm ơn anh. :atom:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Anh Phihungvn ơi
Còn vấn đề thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp này thì anh lai cho phép em được làm phiền anh mọt chút nữa ạ, tức là thế này anh ạ tại vì em thấy trong dự toán thu chi NSNN mà kế toán cũ đẻ lại thì số tiền được NS cấp đã được phân bổ cụ thể mỗi quý và từng khoản được bao nhiêu rồi ạ, vì thế nếu như em muốn chuyển phần còn lại chưa chi hết theo dự toán của các quý I, II, III sang quí IV chi tiếp thì phải lam thế nào ạ ( vì bây giò đã hết quý III rồi, em đang phải làm thủ đăng ký nhu cầu chi quý IV ) vầy nếu thế thì em làm thế này có được không a:
Em định là vấn nộp đang ký nhu cầu chi quý Iv theo như phần phân bổ của cả năm cho quý IV để nộp theo đúng thời hạn và làm thêm một dự toán để xin bổ xung phần còn được sử dụng mà các quý trước còn lại dó cho sang quý IV dùng tiếp vậy theo anh có được không?có gì anh chỉ giúp em mới ạ :atom:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh Phihungvn ơi
Còn vấn đề thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp này thì anh lai cho phép em được làm phiền anh mọt chút nữa ạ, tức là thế này anh ạ tại vì em thấy trong dự toán thu chi NSNN mà kế toán cũ đẻ lại thì số tiền được NS cấp đã được phân bổ cụ thể mỗi quý và từng khoản được bao nhiêu rồi ạ, vì thế nếu như em muốn chuyển phần còn lại chưa chi hết theo dự toán của các quý I, II, III sang quí IV chi tiếp thì phải lam thế nào ạ ( vì bây giò đã hết quý III rồi, em đang phải làm thủ đăng ký nhu cầu chi quý IV ) vầy nếu thế thì em làm thế này có được không a:
Em định là vấn nộp đang ký nhu cầu chi quý Iv theo như phần phân bổ của cả năm cho quý IV để nộp theo đúng thời hạn và làm thêm một dự toán để xin bổ xung phần còn được sử dụng mà các quý trước còn lại dó cho sang quý IV dùng tiếp vậy theo anh có được không?có gì anh chỉ giúp em mới ạ :atom:
Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Em chào anh phihungvn
Vâng em cũng biết là nếu Phần ngân sách không cấp đủ hoặc không có thì phải sử dụng nguồn thu khác anh ạ nhưng vấn đề là đơn vị em là đơn vị SN có thu nhưng thú thật với anh là trên thực tế do đơn vị cũng mới thành lập nên cũng chưa thu được khoản thu nào ạ vì thế nên các khoản chi để hoạt động của đơn vị hoàn toàn là từ ngân sách cấp thôi anh ạ, mà đáng nhẽ theo như quyết định thành lập đơn vị thì chỉ được cấp NS trong 2 năm đầu còn sang năm tiếp theo thì đơn vị sẽ phải tự chi trả mọi thứ từ nguồn thu được ạ. Giờ thì đơn vị em còn được cấp kinh phí ddt động đến hất năm 2006 nữa ạ, trong trường hộ này thì theo anh em phải làm sao ạ. Mong anh giúp em mới ạ, em cảm ơn anh. :atom:
Theo như bạn nói thì bạn chỉ có nguồn ngân sách thôi, chưa có nguồn thu nào khác. Vì vậy tất cả các khoản chi tiêu bạn phải cân đối trong đó thôi. Nếu thiếu tiền thì bạn phải trình lãnh đạo lựa chọn ưu tiên các công việc nào trước. Công việc nào chưa đủ tiền phải chuyển dần sang năm sau thực hiện tiếp.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hiện nay topic này đã dài và lại nhiều nội dung khác nhau đề nghị các bạn có nội dung mới hãy tạo riêng một topic mới trong box kế toán HCSN

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Mà anh Phihungvn ơi
không phải là đơn vị em chi quý III không đủ đâu ạ, mà là thế này anh ạ,
Một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106, 134 thì đã chi quá dự toán rồi ạ ( vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới) chứ tổng phần dự toán so với thực tế đã chi thì vẫn đủ anh ạ , còn việc thông báo dự toán thi em cung không rõ là họ thông báo theo nhóm chi hay mục chi, em chi thấy có thông báo là năm nay đơn vị em phải thu bao nhiêu và được cấp bao nhiêu thôi mà ( còn việc phân bổ cho từng quý và tồng nhóm chi, mục chi là em thấy kế toán cũ làm sẵn cho cả năm vì thực ra em cũng mới đảm nhận công việc này được một quý thôi anh ạ nên mọi việc là tự tìm và cố gắng hiểu thôi mà ) tại vì thế này ạ lần đi rút tiền từ kho bạc vừa rồi họ xem dư toán của đơn vị em, rồi họ nói là về xem lại dự toán của quý III và em xem lai thi thấy như thế nên em muốn biết là trong trường hợp này thì em phải làm sao ạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA