Ke toan Hanh Chinh Su Nghiep, HEEELP MEEE!!!!

• Thread starter Ngo Ngoc Bich
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
kế toán hành chính - sự nghiệp có thu

Vâng anh đã giúp em hiểu thêm nhiều rồi ạ, em sẽ làm theo như anh nói, mà anh Phihung ơi vây em cứ việc đăng ký nhu cầu chi quý IV như vậy là họ tự hiểu đúng không ạ hay là cần phải giải trình gì cho bên tài chính về việc đó không ạ? cảm ơn anh nhiều, chúc anh luôn thành công :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Vâng anh đã giúp em hiểu thêm nhiều rồi ạ, em sẽ làm theo như anh nói, mà anh Phihung ơi vây em cứ việc đăng ký nhu cầu chi quý IV như vậy là họ tự hiểu đúng không ạ hay là cần phải giải trình gì cho bên tài chính về việc đó không ạ? cảm ơn anh nhiều, chúc anh luôn thành công :1luvu:
Đăng ký nhu cầu chi : Đối với kho bạc đã có mẫu ( trong mẫu có cột dự toán quí trước chưa sử dụng).
Nếu đăng ký với tài chính thì nên có thêm cột dự toán quí trước chưa sử dụng chuyển sang thì đỡ phải giải trình.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Mà anh Phihungvn ơi
không phải là đơn vị em chi quý III không đủ đâu ạ, mà là thế này anh ạ,
Một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106, 134 thì đã chi quá dự toán rồi ạ ( vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới) chứ tổng phần dự toán so với thực tế đã chi thì vẫn đủ anh ạ , còn việc thông báo dự toán thi em cung không rõ là họ thông báo theo nhóm chi hay mục chi, em chi thấy có thông báo là năm nay đơn vị em phải thu bao nhiêu và được cấp bao nhiêu thôi mà ( còn việc phân bổ cho từng quý và tồng nhóm chi, mục chi là em thấy kế toán cũ làm sẵn cho cả năm vì thực ra em cũng mới đảm nhận công việc này được một quý thôi anh ạ nên mọi việc là tự tìm và cố gắng hiểu thôi mà ) tại vì thế này ạ lần đi rút tiền từ kho bạc vừa rồi họ xem dư toán của đơn vị em, rồi họ nói là về xem lại dự toán của quý III và em xem lai thi thấy như thế nên em muốn biết là trong trường hợp này thì em phải làm sao ạ
Em nên xem lỹ lại thông báo dự toán. Nếu thông báo dự toán chỉ thông báo có 1 cục tiền cho cả năm thì việc điều chỉnh là do đơn vị, không cần trình cơ quan cấp trên để điều chỉnh. Chỉ làm điều chỉnh rồi chuyển ra kho bạc.
Hơn nữa bạn phải xem kỹ lại việc thông báo dự toán này là thông báo đã có tính đến lương mới chưa ( cái này bạn nên xem lại dự toán do đơn vị lập cho năm ngân sách 2005), nếu chưa bạn nên đề nghị cơ quan tài chính cấp trên thông báo bổ sung.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Vâng anh Phuhungvn ơi
Em đã tìm được thông báo Phân bổ dự toán thu - chi NSNN năm 2005 của đơn vị em rồi, trong đó ngoài việc thông báo 1 cục tiền cho cả năm thì cơ quan Tài chính còn Căn cứ dự kiến phân bổ dự toanNSNN năm 2005 do nghành, đơn vị lập và đề nghị và có Thông báo phân bổ dự toán chi tiết theo các nhóm mục kèm theo anh ạ
Nếu mà như thế này thì việc điều chỉnh dự toán không đủ chi của đơn vị em phải
trình cơ quan cấp trên để điều chỉnh rồi anh nhỉ, nếu thế thì không biết cụ thể em phải làm nhưng gi a?

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

À còn việc Đăng ký nhu cầu chi quý IV của đơn vị em nữa
Theo anh thì bây giờ em phải làm thế nào ạ, liệu em có thế làm nhu cầu chi của Q IV = qui I -> qui III + Q IV không a (vì theo như lần trước anh nói là: Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV mà) :atom:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bạn hãy kiểm tra xem trong thông báo dự toán phân theo nhóm mục đó có phân theo quí không. Và đã phân bao nhiêu.
- Kiểm tra xem tại bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
- Lập một bảng tính so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại.
- Căn cứ số còn lại cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV so sánh với số còn lại ở các nhóm mục chi.
- Nếu thấy thừa thiếu giữa các nhóm mục chi thì làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
À còn việc Đăng ký nhu cầu chi quý IV của đơn vị em nữa
Theo anh thì bây giờ em phải làm thế nào ạ, liệu em có thế làm nhu cầu chi của Q IV = qui I -> qui III + Q IV không a (vì theo như lần trước anh nói là: Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV mà) :atom:
Số chưa chi của 3 quí = Thông báo dự toán quí (I + II + III) - Số đã chi đã rút (I+II+III). Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa. Dựa vào bảng đối chiếu với kho bạc nhé.
Nhu cầu chi quí IV = Số chưa chi của 3 quí + Số thông báo dự toán quí IV
Nếu thông báo không chi theo quí thì số nhu cầu chi quí IV = dự toán năm - số đã thực chi.
Em làm nhu cầu chi quí IV với kho bạc hay với đơn vị nào.
Nếu là kho bạc em nên dùng mẫu đã đăng ký ở các quí trước.Nếu không có em nên ra kho bạc để xin mấu.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Anh Phihungvn ơi
Em đã kiểm tra rồi ạ, em thấy trong thông báo dự toán của đơn vị thì phân theo nhóm mục và có phân theo quí nũa ạ
- nhưng em chưa kiểm tra được bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
-Và em cũng tự kiểm tra bằng các chứng từ mình đi rút tiền rồi và cũng lập như anh nói ( là ( so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại) anh ạ nhưng khi xem thế này thi do có sự bù trừ lẫn nhau giữa các mục chưa chi hết ( thì nhiều ) còn các mục thiếu ( lại chỉ có mấy mục và thiếu cung ko đáng kể ) Nên tính cho đến hết quí III thì số dự toán chưa chi hết của nhóm, mục nào cũng thừa anh ạ
-Vậy thì bây giờ em phải lấy số thừa này cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV và làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục phải không ạ? :0frown:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

anh Phihungvn ơi
em thấy trong mẫu Đăng ký nhu cầu chi quí của em thì kính gửi cả Sở tài chính, kính gửi cả Kho bạc và phải nộp cho cả 2 nơi mà anh
Mà anh nói là Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa để làm gì ạ em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vị tạm ứng lương đợt 1 thôi anh ạ( em đã làm truy lình hết số tiền lương tăng thêm của cả đơn vị cho cả 2 đợt tạm ứng lương mới rồi anh ạ ) em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vụ là trên giấy rút dự toán NS đã ghạch chéo ô phần thực chi và để ô tạm ứng thôi anh ạ và sô tậm ứng đó em vẫn chưa lamg giấy đề nghị thanh toán TU với kho bạc ạ :wall:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh Phihungvn ơi
Em đã kiểm tra rồi ạ, em thấy trong thông báo dự toán của đơn vị thì phân theo nhóm mục và có phân theo quí nũa ạ
- nhưng em chưa kiểm tra được bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
-Và em cũng tự kiểm tra bằng các chứng từ mình đi rút tiền rồi và cũng lập như anh nói ( là ( so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại) anh ạ nhưng khi xem thế này thi do có sự bù trừ lẫn nhau giữa các mục chưa chi hết ( thì nhiều ) còn các mục thiếu ( lại chỉ có mấy mục và thiếu cung ko đáng kể ) Nên tính cho đến hết quí III thì số dự toán chưa chi hết của nhóm, mục nào cũng thừa anh ạ
-Vậy thì bây giờ em phải lấy số thừa này cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV và làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục phải không ạ? :0frown:
Em đừng quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó. Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh. Còn mục thừa hay thiếu thì mình có quyền điều chỉnh.
Số dự kiến chi quí IV là số thừa đó + với số thông báo quí VI

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
anh Phihungvn ơi
em thấy trong mẫu Đăng ký nhu cầu chi quí của em thì kính gửi cả Sở tài chính, kính gửi cả Kho bạc và phải nộp cho cả 2 nơi mà anh
Mà anh nói là Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa để làm gì ạ em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vị tạm ứng lương đợt 1 thôi anh ạ( em đã làm truy lình hết số tiền lương tăng thêm của cả đơn vị cho cả 2 đợt tạm ứng lương mới rồi anh ạ ) em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vụ là trên giấy rút dự toán NS đã ghạch chéo ô phần thực chi và để ô tạm ứng thôi anh ạ và sô tậm ứng đó em vẫn chưa lamg giấy đề nghị thanh toán TU với kho bạc ạ :wall:
Xem xét có tạm ứng hay không để mình xác định là trong quí IV mình sẽ phải thanh toán khoản đó, và như vậy số thực tế thanh toán ở khoản này lúc này mới là thực chi. Còn lúc tạm ứng thì mới chỉ là tạm ứng thôi còn phải thanh toán với kho bạc mà.
Riêng đối với kho bạc khoản thanh toán này đã được trừ dần vào dự toán nên khi tạm dự kiến ( nội bộ ) mình cũng phải trừ nó ra.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa

Anh Phihungvn ơi
anh nói là Em không cần quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó mà Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh ạ. Vậy thì đối với đơn vị em thì xét từ dầu năm cho đến nay chỉ có quí II & quí III đều có mục 134 là dự toán không đủ chi thôi anh ạ còn các nhóm mục kia dù có một số mục bi thiếu nhưng xét về nhóm thì thừa anh ạ
vậy nếu như thế em có thể tư điều chỉnh các mục trong nhóm phải không ạ, nhưng tại vi em thấy lúc bắt đầu vào quí III thì đơn vị em đã phải làm đăng ký nhu cầu chi để nộp cho sở tài chính và kho bạc rồi mà ( trong đó em dựa vào phân bổ theo nhóm mục đã được duyệt mà phân bổ chi tiết cho từng mục cụ thể rồi mà )bây em tổng hợp chi hết quí III thì mới biết là thiếu cụ thể ở mục nào thì con được điều chỉ hả anh?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh Phihungvn ơi
anh nói là Em không cần quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó mà Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh ạ. Vậy thì đối với đơn vị em thì xét từ dầu năm cho đến nay chỉ có quí II & quí III đều có mục 134 là dự toán không đủ chi thôi anh ạ còn các nhóm mục kia dù có một số mục bi thiếu nhưng xét về nhóm thì thừa anh ạ
vậy nếu như thế em có thể tư điều chỉnh các mục trong nhóm phải không ạ, nhưng tại vi em thấy lúc bắt đầu vào quí III thì đơn vị em đã phải làm đăng ký nhu cầu chi để nộp cho sở tài chính và kho bạc rồi mà ( trong đó em dựa vào phân bổ theo nhóm mục đã được duyệt mà phân bổ chi tiết cho từng mục cụ thể rồi mà )bây em tổng hợp chi hết quí III thì mới biết là thiếu cụ thể ở mục nào thì con được điều chỉ hả anh?
Anh muốn nói là việc thừa thiếu trong nhóm 1 không quan trọng vì khi em làm đăng ký nhu cầu với sở TC và KB em có thể tự điều chỉnh các mục chi trong 1 nhóm mà không cần phải xin ý kiến của họ. Chỉ riêng đối với nhóm mục nếu nhóm nào thiếu muốn điều chỉnh từ nhóm thừa em phải xin điều chỉnh thôi. Còn việc các mục chi trong 1 nhóm em có thể tự điều chỉnh cho phù hợp.
Do vậy khi làm đăng ký nhu cầu thì em cứ làm bình thường, nếu mục chi trong cùng 1 nhóm mà theo dự kiến quí IV em cứ phân bổ( tăng giảm) cho phù hợp. Riêng với mục 134 do nằm nhóm 4 nếu nhóm 4 của em đủ thì điều chỉnh mục khác lên bù, nếu không đủ em điều chỉnh ở các nhóm mục khác xuống cho phù hợp. ( Nghĩa là trong chi tiết em sẽ phải rút bớt đi 1 một số mục mà quí IV em sẽ không sử dụng hết để đưa vào mục 134)

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
kế toán NCSN có thu

Anh phiHungvn cho em hỏi 1 chút nhé! đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu, ngoài chức năng năng quản lý nhà nước bên em còn có mảng kinh doanh, vừa sử dụng Biên lai thu phí vừa sử dụng hoá đơn GTGT vừa làm việc theo kế hoạch của tỉnh và Sở vừa tự đi tìm đối tác ký hợp đồng. em muốn hỏi khi nào đơn vị em được phép sử dụng biên lai và khi nào em phải viết Hoá đơn GTGT, và tỷ lệ trích nộp vào NSNN , và ngoài ra đơn vị em có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không? Em xin lỗi vì đã làm phiền anh nhiều quá ạ, mong anh hết sức thông cho em ạ :biggrin:

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh phiHungvn cho em hỏi 1 chút nhé! đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu, ngoài chức năng năng quản lý nhà nước bên em còn có mảng kinh doanh, vừa sử dụng Biên lai thu phí vừa sử dụng hoá đơn GTGT vừa làm việc theo kế hoạch của tỉnh và Sở vừa tự đi tìm đối tác ký hợp đồng. em muốn hỏi khi nào đơn vị em được phép sử dụng biên lai và khi nào em phải viết Hoá đơn GTGT, và tỷ lệ trích nộp vào NSNN , và ngoài ra đơn vị em có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không? Em xin lỗi vì đã làm phiền anh nhiều quá ạ, mong anh hết sức thông cho em ạ :biggrin:
Đơn vị bạn được chia làm 3 loại hình: (tôi sẽ phân chia theo nguồn kinh phí)
- Loại 1: Các hoạt động quản lý ( thực hiện theo kế hoạch tỉnh, sở, và một số nhiệm vụ khác) . Nói đơn giản là loại chỉ sử dụng tiền ngân sách do Nhà nước cấp
- Loại 2: Các khoản thu phí, lệ phí : Loại này sử dụng biên lai. Việc thu nộp ngân sách và chi loại này có qui định riêng. Vì không rõ nó là thu phí và lệ phí gì nên tôi không thể nói nó nộp NSNN bao nhiêu % còn bao nhiêu gi tăng nguồn kinh phí để hoạt động. Đối với loại này Nhà nước qui định rõ ràng thu bao nhiêu, nộp ngân sách bao nhiêu, tăng nguồn KP bao nhiêu %. Thậm chí có một số loại thu phí, lệ phí sẽ được qui định chi cho những nội dung gì.
- Loại 3: Các hoạt động kinh doanh dịch vụ : Loại này dùng hoá đơn GTGT và bạn nộp các khoản thuế như đúng với doanh nghiệp.Đối với loại này bạn sẽ phải quyết toán với thuế như doanh nghiệp bao gồm : môn bài, thuế GTGT, TNDN, Chỉ khác là bạn sẽ sử dụng tài khoản của hệ thống sự nghiệp có thu có hoạt động SXKD.
P/s bạn đừng lo mọi người sẽ cùng tham gia giải quyết các vấn đề vướng mắc với bạn.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Do có sự chuyển xếp lương mới , trong lúc chờ quyết định làm lương mới .Trường em đã tạm ứng của kho bạc là 21.500.000đ , giờ đã có quyết định làm lương mới , Giờ em đang chuẩn bị làm truy lĩnh , vậy số tạm ứng của kho bạc thì sẽ phải làm nhũng thủ tục nào?

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
kế toán Hành chinhC Sự Nghiệp, HEEELP MEEE!!!!

hoangthihien nói:
Do có sự chuyển xếp lương mới , trong lúc chờ quyết định làm lương mới .Trường em đã tạm ứng của kho bạc là 21.500.000đ , giờ đã có quyết định làm lương mới , Giờ em đang chuẩn bị làm truy lĩnh , vậy số tạm ứng của kho bạc thì sẽ phải làm nhũng thủ tục nào?
Cái này theo tôi Bà làm Giấy đề nghị thanh toán tạm ứng ( xin mẫu ở kho bac cũng được mà ở chỗ tôi cũng có mà nếu cần tôi lấy cho )và khi làm truy lĩnh thì trừ phần đã tạm ứng đi là được mà ( hi` tôi đã làm như thế đấy ) thôi chao nhé:two:

Sửa lần cuối:
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
kế toán Hành chinhC Sự Nghiệp, HEEELP MEEE!!!!

à mà nếu truy lĩnh theo lương mới rồi thì còn phải truy nộp BHXH nữa đấy Bà đã làm chưa

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Tôi xin cảm ơn bà nhiều , nhưng tôi chưa làm vì hiện nay tôi chưa xin được dự toán , nên vẫn phải làm theo lương cũ . Còn giấy đề nghị thanh toán tạm ứng tôi cũng có . Mà bà đã xin được dự toán chưa mà làm truy lĩnh rồi .

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Em xin chào mọi ngưởi , do có sự chuyển xếp lương nên đơn vị em đã tạm ứng số tiền là 21.500.000 , Số tiền tạm ứng này là do phòng tài chính duyệt . vậy khi tạm sẽ hạc toán là : Có TK : 312 hay là 336 . Do em mới tiếp nhận công việc .Em thấy kế toán trước hạch toán là : Nợ Tk :312 . vậy như vậu là đúng hay sai ạ . Các anh chị giúp em với. :food-smil

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA