Ke toan Hanh Chinh Su Nghiep, HEEELP MEEE!!!!

• Thread starter Ngo Ngoc Bich
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
anh phi hung ơi em đa làm theo lời anh nói rồi, giờ sao mấy bái đó vẫn chưa đọc được ạ? Thôi bây giờ em viết lại bài đó anh nhé:
Tại vì vừa rồi đơn vị em có nhận được giấy báo có từ kho bác ("giấy rút vốn đầu tư" của Sở chuyển tạm ứng kinh phí theo HĐ của 2 dự án trong tỉnh đã giao cho đơn vị em thực hiện ạ) nhưng vấn đề là giơ em chưa biết phải làm gì với nó anh ạ, vì thế nếu có thể em mong được sự giúp đỡ của anh, bởi vì đối với em và cả đơn vị em mọi việc đều rất mới mẻ anh ạ
Anh không rõ dự án của em là loại gì : đầu tư XDCB hay dự án công nghệ thông tin, hay loại gì khác. Nhưng khi Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết thì:
- Em kiểm tra lại toàn bộ hợp đồng dự án ban đầu để hiểu được nó như thế nào đã
- Sau khi xem xong em xem là kết quả đấu thầu dự án là đơn vị nào trúng thầu và đã thực hiện được tới đâu.
- Trên cơ sở đó em em tiếp tiến độ thực hiện giai đoạn tiếp theo như thế nào đã hoàn thiện được tới đâu, có biên bản nghiệm thu từng phần chưa.
( Nếu là dự án khác thì thực hiện tới đâu và việc Sở chuyển kinh phí cho mình có phải để thanh toán cho giai đoạn tiếp theo hay không)
- Dự trên hợp đồng ký kết, các biên bản nghiệm thu hoàn thành công việc, bản thanh toán khối lượng ( những cái này nó tuỳ thuộc loại dự án ) em sẽ làm việc với kho bạc để chuyển cho các đơn vị số tiền trên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Anh không rõ dự án của em là loại gì : đầu tư XDCB hay dự án công nghệ thông tin, hay loại gì khác. Nhưng khi Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết thì:
- Em kiểm tra lại toàn bộ hợp đồng dự án ban đầu để hiểu được nó như thế nào đã
- Sau khi xem xong em xem là kết quả đấu thầu dự án là đơn vị nào trúng thầu và đã thực hiện được tới đâu.
- Trên cơ sở đó em em tiếp tiến độ thực hiện giai đoạn tiếp theo như thế nào đã hoàn thiện được tới đâu, có biên bản nghiệm thu từng phần chưa.
( Nếu là dự án khác thì thực hiện tới đâu và việc Sở chuyển kinh phí cho mình có phải để thanh toán cho giai đoạn tiếp theo hay không)
- Dự trên hợp đồng ký kết, các biên bản nghiệm thu hoàn thành công việc, bản thanh toán khối lượng ( những cái này nó tuỳ thuộc loại dự án ) em sẽ làm việc với kho bạc để chuyển cho các đơn vị số tiền trên.
Anh phihung ơi đây là dự án đầu tư XDCB nhưng không phải là Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết đâu ạ, mà Sở với tư cách là Bên giao thầu (bên A ) còn đơn vị em là Bên nhận thầu ( bên B ) anh ạ. Hai bên ký kết hợp đồng để thực hiện dự án chung của tỉnh do UBND tỉnh đã giao cho Sở, nay Sở chỉ tạm ứng một phần kinh phí theo hợp đồng đã ký thôi vì đơn vị em mới thực hiện xong một phần của hợp đồng thôi anh ạ ( em nghe nói đơn vị em phải làm thủ tục mở và chuyển số tiền này sang TK 945 thi sang năm mới được sử dụng nó thì phải anh ạ) à còn diều này nữa anh Hung ơi em cung như đơn vị em thì phải hoạch toán theo thông tư hướng dẫn nào ạ? ở đây em có TT121/2002/TT-BTC ngày 31/12/2002 hướng dẫn kế toán SNCT và TT 03/2004/TT-BTC ngày 13/10/2004 hướng dẫn kế toán các đơn vị hành chính sự nghiệp thực hiện luật NSNN và khoán chi hành chính thôi anh ạ:0frown:

Sửa lần cuối:
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
hong hot nói:
Thế thì bên em liên quan quái gì đến kế toán HCSN nhỉ?
ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii you thông cảm tại em không biết you là boy or girl nên dddanhf tạm thất lễ mà ) đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến HCSN sao ạ?:dzo:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
hong hot nói:
Thế thì bên em liên quan quái gì đến kế toán HCSN nhỉ?
ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii "you" thông cảm tại em không biết you là "boy or girl" nên đành tạm thất lễ mà )
Đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến kế toán HCSN ạ? vậy thì theo "you" nó liên quan đến kê toán nàoo "you" làm ơn ra tay giúp em phen này được không ạ em thực sư đang rất lung túng ( tại vì trình độ em hạn chế quá, nếu không muốn nói là kém ạ ):wall:

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii "you" thông cảm tại em không biết you là "boy or girl" nên đành tạm thất lễ mà )
Đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến kế toán HCSN ạ? vậy thì theo "you" nó liên quan đến kê toán nàoo "you" làm ơn ra tay giúp em phen này được không ạ em thực sư đang rất lung túng ( tại vì trình độ em hạn chế quá, nếu không muốn nói là kém ạ ):wall:
- Bên em nhận thầu vậy thì cần xem rõ vấn đề.
+ Đây là hoạt động thường xuyên của đơn vị : Nếu là nhiệm vụ thường xuyên thì em hạch toán tăng nguồn kinh phí và chi như chi hoạt động bình thường.( Nguồn khác )
+ Đây là hoạt động dịch vụ KD: thì em hạch toán như một khoản doanh thu và hạch toán lãi lỗ như bình thường. ( theo anh bên em sẽ nghêng về mảng này hơn vì anh chưa biết đơn vị em là đơn vị gì).

P/s hong hơt là con trai em ạ; và nữa anh không phải tên là Hùng.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Cả nhà ơi ! giúp em vấn đề này nhé :
Hiện nay em đang gặp vấn đề . Do điện thắp sáng của trường em vẫn ăn theo hợp tác xã nên cứ mỗi lần thanh toán tiền điện phải lấy tiền của đơn vị ra thanh toán , rồi sau đó mới rút tiền về , do bên ngân sách cấp trả 200.000/tháng , nên có tháng chỉ thanh toán hết 100.000 nhưng cô kế toán trước cứ rút số tiền điện mỗi tháng 200.000 về , và cả phần cấp về phúc lợi , có tháng cũng chỉ hết 40.000 nhưng do ngan sách họ cấp 60.000/tháng , nên mỗi tháng rú về như vậy , nên giờ số tiền đó tồn lại quĩ , do số tiền đó tồn tại quĩ nên em đã chi vào mục 119(Chi phí chuyên môn từng ngành ) , nhưng thực chất mục đó em chưa rút về lần nào . Giờ em làm quyết toán kinh phí để tài chính duyệt , phần mà dự toán đã rút về đơn vị chưa sử dụng , thì em ko biết ghi vào mục nào cả . (Số dư tồn quĩ của em là 246.000 , nhưng do em chi vào mục 119 nên giờ trong quĩ còn 101.000 , nhưng bây giờ em ko biết cho vào đâu để có thể khớp với số tiền mà mình đã rút về chưa sử dụng . Các anh chị giúp em với .
Em xin cảm ơn nhiều !

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Cả nhà ơi ! giúp em vấn đề này nhé :
Hiện nay em đang gặp vấn đề . Do điện thắp sáng của trường em vẫn ăn theo hợp tác xã nên cứ mỗi lần thanh toán tiền điện phải lấy tiền của đơn vị ra thanh toán , rồi sau đó mới rút tiền về , do bên ngân sách cấp trả 200.000/tháng , nên có tháng chỉ thanh toán hết 100.000 nhưng cô kế toán trước cứ rút số tiền điện mỗi tháng 200.000 về , và cả phần cấp về phúc lợi , có tháng cũng chỉ hết 40.000 nhưng do ngan sách họ cấp 60.000/tháng , nên mỗi tháng rú về như vậy , nên giờ số tiền đó tồn lại quĩ , do số tiền đó tồn tại quĩ nên em đã chi vào mục 119(Chi phí chuyên môn từng ngành ) , nhưng thực chất mục đó em chưa rút về lần nào . Giờ em làm quyết toán kinh phí để tài chính duyệt , phần mà dự toán đã rút về đơn vị chưa sử dụng , thì em ko biết ghi vào mục nào cả . (Số dư tồn quĩ của em là 246.000 , nhưng do em chi vào mục 119 nên giờ trong quĩ còn 101.000 , nhưng bây giờ em ko biết cho vào đâu để có thể khớp với số tiền mà mình đã rút về chưa sử dụng . Các anh chị giúp em với .
Em xin cảm ơn nhiều !
Việc em rút tiền của mục này chi vào mục khác không ảnh hưởng gì đến sổ quĩ của em, vì sổ quĩ thể hiện đầy đủ bản chất của việc chi tiền mặt.
Ở đây chỉ có vấn đề là tài khoản tiền tạm ứng của em ở TK 336 trong từng nội dung là khác nhau thôi. Điều này cũng không lớn lắm khi nào em quyết toán để rút số tiền ở mục 119 về là nó sẽ khớp đúng với số tiền còn dư trên TK 336 của em mà thôi.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
- Bên em nhận thầu vậy thì cần xem rõ vấn đề.
+ Đây là hoạt động thường xuyên của đơn vị : Nếu là nhiệm vụ thường xuyên thì em hạch toán tăng nguồn kinh phí và chi như chi hoạt động bình thường.( Nguồn khác )
+ Đây là hoạt động dịch vụ KD: thì em hạch toán như một khoản doanh thu và hạch toán lãi lỗ như bình thường. ( theo anh bên em sẽ nghêng về mảng này hơn vì anh chưa biết đơn vị em là đơn vị gì).

P/s hong hơt là con trai em ạ; và nữa anh không phải tên là Hùng.
anh Phihung ơi
Đơn vị em là đơn vị trợc thuộc Sở XD có nhiệm vị là lập QHXD và dự án đó là một dự án QH đô thị trong tỉnh mà UBND tỉnh giao cho Sở và Sở lại giao cho đon vị em anh a

Sửa lần cuối:
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
PHIHUNGVN nói:
Việc em rút tiền của mục này chi vào mục khác không ảnh hưởng gì đến sổ quĩ của em, vì sổ quĩ thể hiện đầy đủ bản chất của việc chi tiền mặt.
Ở đây chỉ có vấn đề là tài khoản tiền tạm ứng của em ở TK 336 trong từng nội dung là khác nhau thôi. Điều này cũng không lớn lắm khi nào em quyết toán để rút số tiền ở mục 119 về là nó sẽ khớp đúng với số tiền còn dư trên TK 336 của em mà thôi.
Em hỏi bên tài chính , họ trả lời là rút ở mục nào thì chi vào mục đó anh ạ . nhưng do mục 119 em chưa rút về nhưng đã Chi rồi , thực ra nếu theo sổ quĩ tiền thì còn dư 101.000 , nhưng theo thực tế mà rút về để chi theo từng mục còn : 246.000 ( dư các mục : 105 : 180.000 , 109 : 30.000 ,. 110: 34.000 , 134 : 2.000) .những mục rút về chi không hết sẽ chuyển sang kỳ sau . nhưng nếu trong tháng 11 mà em rút ở mục 119 thì cũng chỉ đươcvj quyết toán trong quí IV thôi . Bây giờ em không biết ghi thế nào để mà khớp với số tiền trong sổ quĩ : 101.000đ .
Còn về tài khoản 336 của em thì không có vấn đề gì , Vì chỉ chi vào mục 100, mục này không ảnh hưởng gì đến số dư đó .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Em hỏi bên tài chính , họ trả lời là rút ở mục nào thì chi vào mục đó anh ạ . nhưng do mục 119 em chưa rút về nhưng đã Chi rồi , thực ra nếu theo sổ quĩ tiền thì còn dư 101.000 , nhưng theo thực tế mà rút về để chi theo từng mục còn : 246.000 ( dư các mục : 105 : 180.000 , 109 : 30.000 ,. 110: 34.000 , 134 : 2.000) .những mục rút về chi không hết sẽ chuyển sang kỳ sau . nhưng nếu trong tháng 11 mà em rút ở mục 119 thì cũng chỉ đươcvj quyết toán trong quí IV thôi . Bây giờ em không biết ghi thế nào để mà khớp với số tiền trong sổ quĩ : 101.000đ .
Còn về tài khoản 336 của em thì không có vấn đề gì , Vì chỉ chi vào mục 100, mục này không ảnh hưởng gì đến số dư đó .
Khi em hỏi ai chẳng nói thế, có ai nói em cứ lấy về đi còn chi gì thì chi đâu nhưng khi em làm thì em phải điều hoà tổng thể các hoạt động của em chứ, đâu cứ rập khuôn như vậy. Khi em điều hoà tổng thể nguồn không có bất kỳ ai phạt em đâu mà em lo.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tôi đề nghị mọi người nếu phát sinh nội dung hỏi mới thì nên mở topic mới, topic này dài quá rồi.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Đơn vị bạn được chia làm 3 loại hình: (tôi sẽ phân chia theo nguồn kinh phí)
- Loại 1: Các hoạt động quản lý ( thực hiện theo kế hoạch tỉnh, sở, và một số nhiệm vụ khác) . Nói đơn giản là loại chỉ sử dụng tiền ngân sách do Nhà nước cấp
- Loại 2: Các khoản thu phí, lệ phí : Loại này sử dụng biên lai. Việc thu nộp ngân sách và chi loại này có qui định riêng. Vì không rõ nó là thu phí và lệ phí gì nên tôi không thể nói nó nộp NSNN bao nhiêu % còn bao nhiêu gi tăng nguồn kinh phí để hoạt động. Đối với loại này Nhà nước qui định rõ ràng thu bao nhiêu, nộp ngân sách bao nhiêu, tăng nguồn KP bao nhiêu %. Thậm chí có một số loại thu phí, lệ phí sẽ được qui định chi cho những nội dung gì.
- Loại 3: Các hoạt động kinh doanh dịch vụ : Loại này dùng hoá đơn GTGT và bạn nộp các khoản thuế như đúng với doanh nghiệp.Đối với loại này bạn sẽ phải quyết toán với thuế như doanh nghiệp bao gồm : môn bài, thuế GTGT, TNDN, Chỉ khác là bạn sẽ sử dụng tài khoản của hệ thống sự nghiệp có thu có hoạt động SXKD.
P/s bạn đừng lo mọi người sẽ cùng tham gia giải quyết các vấn đề vướng mắc với bạn.
Làm thế nào để có thể phân biết được từng loại hả anh Phihung, em thấy các khoản thu kể cả các hợp đồng thực hiên các dự dự án chung của tỉnh mà đơn vị em thực hiện thì đều thanh toán tiền vào tài khoản 920 ở kho bạc ạ

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA