Giá trị hàng lớn hơn trong hoá đơn, làm sao?

• Thread starter nhuanhpt
  • Ngày gửi
N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Công ty em có nhận được 1 hoá đơn đầu vào mà giá trị hàng lớn hơn số tiền ghi trong hoá đơn. Bên kia tính sót 1 mặt hàng. Vậy khi khai báo thuế em phải theo giá trị thực hay là theo hoá đơn, còn số chênh lệch thì làm sao đây? Xin chỉ giáo giúp.

Ví dụ như em muốn tìm kiếm một đề tài đã thảo luận thì có công cụ nào để tìm kiếm nhanh được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhuanhpt nói:
Công ty em có nhận được 1 hoá đơn đầu vào mà giá trị hàng lớn hơn số tiền ghi trong hoá đơn. Bên kia tính sót 1 mặt hàng. Vậy khi khai báo thuế em phải theo giá trị thực hay là theo hoá đơn, còn số chênh lệch thì làm sao đây? Xin chỉ giáo giúp.
Khi kê khai thuế, bạn kê đúng như trên hóa đơn.

Số hàng còn thiếu thì bạn yêu cầu người bán xuất thêm hóa đơn ra là được. Bắt được của mà sao lo lắng thế?

nhuanhpt nói:
Ví dụ như em muốn tìm kiếm một đề tài đã thảo luận thì có công cụ nào để tìm kiếm nhanh được không?
Bạn hãy ngó lên trên nhé, có chữ Tìm Kiếm, bấm vào và chọn Kiếm Chi Tiết và chọn theo mong muốn của mình.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nếu khoản chênh lệch (mặt hàng thiếu) lớn, hoặc mặt hàng đó là hàng hóa bạn mua về để bán lại thì bạn phải yêu cầu cty xuất hóa đơn cho bạn xuất thêm một hóa đơn nữa, vì như vậy khi bạn bán hàng thì mới có hàng đó để bán chứ.

Còn nếu chênh lệch đó không lớn hoặc bạn mua về để dùng thì dễ rồi Bạn kê khai thuế theo hoa đơn và xử lý chênh lệch theo định khoản bình thường thôi.

Bạn nên nói rõ vì giá trị thực của hàng, khác với giá trị bạn mua lô hàng (phiếu chi) , khác với giá trên hóa đơn, 3 giá trị này đều có thể khác nhau nếu làm sai.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Thế nhưng hoá đơn này là của tháng 5 bây giờ là tháng 10 rồi, vậy bên kia có chịu xuất hoá đơn thêm cho em không? Giá trị hàng bị thiếu là 1tr.

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Theo mình bạn không phải lo lắng thế đâu, bạn yêu cầu chắc họ sẽ xuất hóa đơn cho thôi. Thực tế là như vậy mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Eo ôi! Bạn thật thà dễ sợ đó!

Nếu bên kia không xuất hóa đơn thì càng hay. Tự dưng lại được một số hàng miễn phí. Nếu bán đi mà không viết... thì lại được thêm một cái miễn phí nữa...

Nói vui thôi, bạn cứ yên tâm, người ta sẽ viết hóa đơn đấy! 1 triệu đâu có ít ỏi gì mà bỏ qua?

nhuanhpt nói:
Thế nhưng hoá đơn này là của tháng 5 bây giờ là tháng 10 rồi, vậy bên kia có chịu xuất hoá đơn thêm cho em không? Giá trị hàng bị thiếu là 1tr.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Đã hỏi thì cho em hỏi cặn kẽ luôn nhé. Vì em mới tập toẹ làm kế toán nên đôi khi không biết, mong mọi người chỉ giáo giúp nhé.
Em đã có nhắn tin cho bác Nguyen Tu Anh, nhưng không biết bác có nhận được không? Nếu vậy em xin hỏi luôn tại đây nhé.
Cái hoá đơn của em giả dụ người ta viết như thế này :

Mặt hàng A 2tr
Mặt hàng B 1 tr
Mặt hàng C 1tr
Tổng cộng 3tr
Thuế VAT : 10% 3 trăm
Thành tiền 3,3 tr

Như vậy là người ta tính thiếu trên hoá đơn, đúng không? Vậy khi xuất lại một hoá đơn khác cho em thì người ta phải ghi đúng số hàng C bị thiếu này, hay là thay thế bằng một mặt hàng C tương tự khác. Vì hàng của em bán là điện thoại di động, phải có số Imel cho mỗi máy, nếu xuất cùng một loại máy mà số Imel khác nhau vạy thì có nghĩa là có 2 máy, còn xuất lại cái máy C như trong hoá đơn thì có nghĩa là xiuất trùng.
Vậy làm sao đây?

Mọi người đừng nói em là lôi thôi nhé. Thanks.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa ra sai sót số học. Bạn nên nói rõ tình huống thì sẽ dễ dàng cho cách giải quyết.

Nếu sai sót như vậy chỉ cần làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn là xong rồi. Không cần lấy thêm hóa đơn nữa.

nhuanhpt nói:
Cái hoá đơn của em giả dụ người ta viết như thế này :
Mặt hàng A 2tr
Mặt hàng B 1 tr
Mặt hàng C 1tr
Tổng cộng 3tr
Thuế VAT : 10% 3 trăm
Thành tiền 3,3 tr

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Nếu sai sót như vậy chỉ cần làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn là xong rồi. Không cần lấy thêm hóa đơn nữa.[/QUOTE]

Híc ... Bác Anh dã giúp thì giúp cho chót, Biên bản điều chỉnh này làm như thế nào? Làm xong gủi cho Chi cục thuế hả? Ơ nhưng mà người ta sai, chứ em có sai đâu mà em phải làm cái vụ này hả bác? :wall:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Biên bản điều chỉnh hóa đơn sẽ do nhà cung cấp làm. Biên bản sẽ kẹp vào tờ hóa đơn bị sai và để tại Doanh nghiệp, không phải nộp lên Chi cục thuế.

Bạn hãy vào Mục "Hóa đơn chứng từ" trên WKT để xem cách viết Biên bản điều chỉnh hóa đơn nhé! Cũng đơn giản thôi, sai gì thì điều chỉnh cái đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA