Khoản thu hộ trên bảng kê bán ra?

• Thread starter DoDo
  • Ngày gửi
D

DoDo

Guest
11/1/05
24
0
0
Hai Duong
Các bác ơi?
Em viết hoá đơn cho khách, ngoài tiền cước vận chuyển còn một khoản thu hộ thuế để nộp hộ khách. Khoản này thể hiện trên bảng kê bán ra 02 thế nào vì nó không phải là doanh thu? Khoản thu hộ lớn hơn khoản chi hộ thì em cứ treo trên 338 phần còn lại có được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
DoDo nói:
Các bác ơi?
Em viết hoá đơn cho khách, ngoài tiền cước vận chuyển còn một khoản thu hộ thuế để nộp hộ khách. Khoản này thể hiện trên bảng kê bán ra 02 thế nào vì nó không phải là doanh thu?
Bạn chỉ kê khai phần doanh thu cước vận chuyển thôi, khoản thu hộ bạn hãy loại ra. Tờ hóa đơn đó có thể ghi thêm chú thích để nay mai khi giải trình còn nhớ lý do.

DoDo nói:
Khoản thu hộ lớn hơn khoản chi hộ thì em cứ treo trên 338 phần còn lại có được không?
Thế cứ thích treo lơ lửng trên TK 338 à? Hãy xem nguyên nhân vì sao để còn giải quyết chứ, treo mãi mỏi lắm! Nếu không rõ nguyên nhân còn được chuyển sang TK 711 cơ mà.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Theo hướng dẫn của cán bộ thuế trên Chi cục thuế TPHCM, những thu hộ mà có xuất HĐ thì vẫn phải kê trên bảng kê bán ra (vì nếu không kê, làm sao bạn lý giải được việc hóa đơn nhảy cóc), nhưng trên cột diễn giải nội dung thì ghi rõ "Thu hộ".

Trường hợp bạn ra 01 hóa đơn gồm hai khoản: vừa có doanh thu, vừa có khoản thu hộ thì bạn tách ra thành 02 dòng trên bảng kê 02 với số tiền & nội dung thu tương ứng.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Giải thích như chị VH là quá chính xác rồi, khỏan thu hộ đó là thuế nộp NN thì mau mau nộp cùng với thời gian nộp tờ khai cho đỡ phiền phức.

D

DoDo

Guest
11/1/05
24
0
0
Hai Duong
Em cũng đã làm giống như chị Việt Hương và nộp tờ khai thuế hôm qua rồi, nhiều việc quá, cty còn đang tham dự hội chợ Expo 2005 nên em làm sớm nộp cho xong. Cảm ơn các bác và chị VH nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA