Cho mình hỏi cách tính mức lương khoán?

• Thread starter hangntt
  • Ngày gửi
H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Công ty mình mới áp dụng mức khoán doanh thu cho phòng kinh doanh.
Xếp muốn mình XD cách tính lương theo mức khoán doanh thu.
Mình vẫn chưa biết tính như thế nào cho hợp lý.
Các bạn nào có cách tính lương khoán theo doanh thu thì giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
hangntt nói:
Công ty mình mới áp dụng mức khoán doanh thu cho phòng kinh doanh.
Xếp muốn mình XD cách tính lương theo mức khoán doanh thu.
Mình vẫn chưa biết tính như thế nào cho hợp lý.
Các bạn nào có cách tính lương khoán theo doanh thu thì giúp mình với
Về mức lương khoán theo doanh thu: bạn phải hiểu rằng có 2 TH:
TH1: vẫn có lương cứng + % doanh thu bán hàng hàng tháng
TH2: Lương khoán theo doanh thu, sản phẩm: bạn đặt ra chỉ tiêu: bán bao hàng sẽ đạt mức lương là bao nhiêu? có hạn mức cụ thể đối với số lượng hàng hoá bán ra.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Khi áp dụng chế độ lương khoán bạn nhớ xét kỹ nhiều khía cạnh: Ngành hàng, phương thức bán hàng, đội ngũ nhân viên bán hàng trực tiếp, nhân viên gián tiếp, chế độ hậu mãi ... Lương khoán là con dao hai lưỡi đó, bạn phải lưu ý. Phải biết gắn liền lợi ích của đơn vị, của nhân viên và cả của khách hàng nữa... Mình nhớ đã có trường hợp cty giải tán vì khoán lương cho NV bán hàng. NVBH chỉ biết số lượng hàng bán ra, không quan tâm đến khía cạnh chăm sóc khách hàng, hậu mãi. Ban đầu cty bán được nhiều nhưng do đội ngũ hậu mãi, chăm sóc khách hàng ăn theo lương cố định nên có sự đố kỵ lẫn nhau => bỏ mặc khách hàng làm mất uy tín cty => giải tán luôn.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Việc xây dựng phương án lương khoán theo doanh thu cũng phải cân nhắc kỹ đấy bạn ạ! Tôi xin đưa ra thử 1 phương án nhé: Lương bạn bạn phân ra 2 phần: Lương cứng + Lương mềm, trong đó:
Lương cứng: Tính theo LCB
Lương mềm: Dựa vào doanh thu thực tế.
Như vậy để xác định được lương mềm đơn vị phải căn cứ vào kế hoạch giao cho phòng KD, tuy nhiên nhiều khi hàng tháng sẽ xảy ra tình trạng có tháng hoàn thành KH, có tháng không hoàn thành vì lẽ đó khi tính lương mềm hàng tháng chỉ là tạm tính thôi. Sang năm sau mới xác định được phòng kd có hoàn thành kế hoạch hay không, lúc đó sẽ xác định tiếp mức lương mềm còn lại là bao nhiêu.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Theo mình khi phân ra lương cứng + phần mềm bạn nên:
- Lương cứng: phải đảm bảo chi phí tối thiểu cho nhân viên bán hàng, theo quy định không được thấp hơn lương tối thiểu, tuy nhiên mình nghĩ tối thiểu là 1.000.000đồng.
- Phần mềm: có thể hưởng tỉ lệ % trên phần vượt mức doanh thu kế hoạch giao hàng tháng hoặc có thể quy định đơn giá khoán lương theo sản phẩm (Vd: bán 1sp được 10.000đồng)...
Nói chung còn tuỳ vào ngành hàng của bạn nữa...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA