Phí vận chuyển

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các bạn cho mình hỏi việc này nhé:
Công ty mình (Tp HCM) xuất hàng cho Metro Hải Phòng. Vì không có người giao hàng trực tiếp tại Hải Phòng nên mình mới giao hàng tại kho Metro An Phú (Tp HCM), sau đó Metro An phú mới chuyển hộ hàng ra cho Metro Hải Phòng.
Nhưng Metro bảo rằng cước phí này không thể xuất hoá đơn VAT cho mình mà chỉ xuất phiếu thu thôi (vì họ không có chức năng vận chuyển) và số tiền sẽ trừ vào công nợ hàng tháng.
Như thế thì phiếu thu này có thể đưa vào chi phí hợp lý được không?
Mình bối rối không biết phải làm thế nào đây.
Bạn nào có trường hợp chuyển hàng tương tự chỉ cho mình phải làm thế nào để có chứng từ chi phí hợp lý với (Nếu thuê dịch vụ vận chuyển thì giá quá cao, không thể chịu nổi).
Mong được tư vấn sớm.
Mình xin cảm ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phandzao

Guest
4/10/05
4
0
0
51
Q3
Sao bạn không điều chỉnh giảm giá trị hợp đồng và qui định lại địa điểm giao hàng là Metro An Phú. Như vậy sẽ rõ ràng hơn vì bạn chỉ xuất hóa đơn đúng với thực tế phát sinh.
Nếu mọi việc đã rồi thì thay vì trả tiền vận chuyển TPHCM - Hải Phòng và nhận phiếu thu thì bạn nên xuất 1 hóa đơn tài chính điều chỉnh giảm cho hóa đơn bạn đã xuất trước đó với số tiền bằng số cước phí vận chuyển TPHCM-HP.
Nội dung hóa đơn ghi như thế nào thì bạn có thể liên lạc với tôi nếu bạn chọn phương án 2.
Chúc bạn thành công.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
NgHoangLong nói:
Các bạn cho mình hỏi việc này nhé:
Công ty mình (Tp HCM) xuất hàng cho Metro Hải Phòng. Vì không có người giao hàng trực tiếp tại Hải Phòng nên mình mới giao hàng tại kho Metro An Phú (Tp HCM), sau đó Metro An phú mới chuyển hộ hàng ra cho Metro Hải Phòng.
Nhưng Metro bảo rằng cước phí này không thể xuất hoá đơn VAT cho mình mà chỉ xuất phiếu thu thôi (vì họ không có chức năng vận chuyển) và số tiền sẽ trừ vào công nợ hàng tháng. Như thế thì phiếu thu này có thể đưa vào chi phí hợp lý được không? Mình bối rối không biết phải làm thế nào đây.
Chỉ có mỗi phiếu thu như vậy thì không được coi là chi phí hợp lý đâu. Bạn phải có hóa đơn vận chuyển của một công ty có hoạt động vận tải.

NgHoangLong nói:
Bạn nào có trường hợp chuyển hàng tương tự chỉ cho mình phải làm thế nào để có chứng từ chi phí hợp lý với (Nếu thuê dịch vụ vận chuyển thì giá quá cao, không thể chịu nổi).
Mong được tư vấn sớm.
Mình xin cảm ơn trước.
Sao bạn lại nghĩ thuê dịch vụ vận chuyển thì giá sẽ cao hơn? Metro An Phú coi bạn là khách hàng ruột thì cũng là lấy giá phải chăng thôi chứ đâu có để cho họ bị lỗ. Một công ty chuyên làm dịch vụ vận chuyển hàng hóa thì chắc chắn giá cả sẽ hợp lý thôi, lại có cả hóa đơn đầy đủ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phandzao nói:
Sao bạn không điều chỉnh giảm giá trị hợp đồng và qui định lại địa điểm giao hàng là Metro An Phú. Như vậy sẽ rõ ràng hơn vì bạn chỉ xuất hóa đơn đúng với thực tế phát sinh..
Cách này thì nói làm gì vì bạn NgHoangLong muốn cước phí vận chuyển rẻ, đi kèm hóa đơn cơ.

Phandzao nói:
Nếu mọi việc đã rồi thì thay vì trả tiền vận chuyển TPHCM - Hải Phòng và nhận phiếu thu thì bạn nên xuất 1 hóa đơn tài chính điều chỉnh giảm cho hóa đơn bạn đã xuất trước đó với số tiền bằng số cước phí vận chuyển TPHCM-HP.
Nội dung hóa đơn ghi như thế nào thì bạn có thể liên lạc với tôi nếu bạn chọn phương án 2.
Chúc bạn thành công.
Muốn điều chỉnh giảm doanh thu trên hóa đơn thì còn phải được sự chấp thuận của người mua nữa đấy!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cảm ơn PhanDzao và Tú Anh.
Mình xin thông tin thêm là khi giao hàng ở Metro, mình phải có một nhân viên trực tiếp giao hàng. Vì thế nếu thuê Công ty chuyên vận chuyển thì chắc không được vì mình không thể thuê họ đứng sắp hàng chờ để giao tại kho Hải Phòng. Nếu giao tại Tp HCM thì mình còn có thể có nhân viên của mình.
Do vậy, chỉ còn cách là phải giao nhờ tại kho TP HCM, mà như thế thì chứng từ không thể hiện được số tiền chi trả hộ này. Nếu làm theo phương án 2 của bạn PhanDzao liệu có được không nhỉ?
Mong bạn PhanDzao và các bạn góp ý thêm.

P

Phandzao

Guest
4/10/05
4
0
0
51
Q3
Chào các bạn / Nghoanglong,
V/v phương án 2
Để chửa cháy vụ này bạn chỉ còn cách điều chỉnh hóa đơn thôi. Như bạn Nguyễn Tú Anh nói, bạn thỏa thuận phương án này với họ xem coi đựoc không. Còn nội dung của hóa đơn điều chỉnh giảm cũng giống như hóa đơn đã phát hành trước đó cho họ ( Metro ) thôi. Chú ý nội dung bạn ghi là : " Điều chỉnh giảm hóa đơn số xxxxxx ngày xx/xx/xx thuộc quyển xxxxxx do thay đổi địa điểm giao hàng của hợp đồng xxxxx ". số tiền không được ghi âm đâu nha; cũng chia ra giá chưa thuế GTGT, thuế GTGT và tổng cộng.
Chúc bạn sớm giải quyết được vụ này.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Mình xin lỗi, mình quên nói với các bạn là chuyện này chưa phát sinh. Mình đang tính kế hoạch xem chọn phương án nào là hợp lý về giá cả và có đầy đủ chứng từ để tiến hành giao hàng trong thời gian tới nè. Nên chưa phải điều chỉnh hoá đơn PhanDzao ạ.

P

Phandzao

Guest
4/10/05
4
0
0
51
Q3
Vậy thì :
1. Làm phụ lục hợp đồng : giảm giá 1 khoản bằng với cước vận chuyển TPHCM-HP do 2 bên thỏa thuận đổi lại giao hàng tại An Phú. Sau đó xuất hóa đơn đúng.
2. Nếu họ không chịu thì bạn thuê xe/gởi hàng theo xe bắc nam và kèm 1 NV giao hàng giao quách tại HP cho xong. Bãi xe ở An Sương. Bắt nhà xe xuất hóa đơn vc trước.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi, tăng giá bán hàng hóa lên đi. Số tăng lên sao cho đúng bằng số tiền bạn phải trả chi phí vận chuyển + thuế GTGT phải nộp + thuế TNDN phải nộp cho khoản tăng thêm doanh thu. Và trên Hợp đồng sẽ ghi: Chi phí vận chuyển do bên bán chịu (ra vẻ một tí cho gọi là có trách nhiệm)

NgHoangLong nói:
Mình đang tính kế hoạch xem chọn phương án nào là hợp lý về giá cả và có đầy đủ chứng từ để tiến hành giao hàng trong thời gian tới nè.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Công ty mua hàng của một công ty khác, sau đó thuê họ vận chuyển đến công trường (công ty bạn chỉ thuê hộ vận chuyển thôi chứ họ không kiêm phần vận chuyển) nhưng trong hợp đồng và trên hoá đơn khoản chi phí vận chuyển này không được thể hiện. Vậy khoản chi phí này em phải tính thế nào? Công ty em hay phải thuê vận chuyển kiểu vậy (số tiền thuê cũng không lớn lắm, nhưng nhiều lận cộng lại thì cũng không phải là nhỏ) cộng thêm chỗ họ thuê xe vận chuyển giúp lại không có hoá đơn tài chính.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
To Tigon:
Trong trường hợp của bạn, theo mình, khi làm hợp đồng, bạn nên ghi rõ: Giao hàng tại chân công trình. Khi đó, bên vận tải sẽ xuất hoá đơn cho bên bán và giá trị hoá đơn bên bán xuất cho bạn sẽ cao hơn (vì họ sẽ tính cả phí vận chuyển vào)
Hoặc bạn có thể nhờ bên bán thuê vận chuyển hộ và hoá đơn vận chuyển thì xuất cho công ty bạn, và bạn tính tiền vận chuyển này vào giá thành công trình

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Cty bạn thoả thuận với họ xem liệu có thể ghi tăng trị giá HĐ lên không? theo như cách gợi ý của Nguyễn Tú Anh vậy. Còn việc thuê xe vc, sao bạn không làm hẳn HĐ trọn gói vc với một Cty chuyên cung cấp dvụ vc? Hoặc bạn có thể thuê vc bẳng taxi, và dồn những biên lai taxi lại để lấy HĐ. VÀ theo tôi được biết thì những khoản chi phí vc nhỏ leetrong tháng được phép đưa vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có HĐ cơ mà?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA