phí chuyển khoản hạch toán vào TK nao?

• Thread starter Elip
  • Ngày gửi
H

hienaway

Guest
14/9/09
7
0
1
42
Dong Anh
Công ty mình chuyển khoản để thanh toán tiền mua hàng cho nhà cung cấp (NCC). Nhưng ngoài tiền chuyển khoản thì công ty mình thoả thuận với NCC phí chuyển khoản được trừ vào công nợ phải trả. Vậy phí chuyển khoản này mình hạch toán vào TK331 được không???

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Công ty mình chuyển khoản để thanh toán tiền mua hàng cho nhà cung cấp (NCC). Nhưng ngoài tiền chuyển khoản thì công ty mình thoả thuận với NCC phí chuyển khoản được trừ vào công nợ phải trả. Vậy phí chuyển khoản này mình hạch toán vào TK331 được không???

Nếu vậy bạn hạch toán N331/C112 vậy thôi, ko tính vào chi phí, trừ tiền trả cho khách hàng luôn.

H

hienaway

Guest
14/9/09
7
0
1
42
Dong Anh
Hạch toán phí chuyển khoản

Nếu vậy bạn hạch toán N331/C112 vậy thôi, ko tính vào chi phí, trừ tiền trả cho khách hàng luôn.

Thanks! Mình cũng hạch toán như thế. Vậy xin hỏi thêm về tiền bảo hành SP cho khách:
Công ty mình là Cty thương mại, có rất nhiều SP cần bảo hành. Bây giờ xếp muốn hạch toán các khoản tiền này cho hợp lý (trước đây k htoán).
Khi thu tiền BH của khách mình hạch toán vào Có TK711, còn tiền chi trả BHSP cho nhà CC htoán vào Nợ TK811. Nhưng ý xếp mình bảo đây là khoản Cty chi trả hộ KH nó k liên quan đến CP hay DT, nếu htoán như vậy sẽ làm cơ cấu chi phí k chính xác. Xếp mình yêu cầu nghiên cứu lại. Nhờ sư phụ tìm giúp lời giải cho bài toán này

T

thanhloan1977

Trung cấp
2/4/09
53
2
8
46
hanoi
Đúng chi tiết là tài khoản 6425: Thuế, phí, lệ phí đó.

N

NTTham1988

Guest
13/4/11
14
0
0
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Phí chuyển tiền Ngân hàng mình hạch toán vào TK 6422: Chi phí qlý doanh nghiệp là OK

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Phí chuyển tiền Ngân hàng mình hạch toán vào TK 6422: Chi phí qlý doanh nghiệp là OK

Hach toan vao 642 moi la dung ban a

TK 6422 như bạn NTTham1988 nói là hạch toán theo quyết định 48/2006/QD-BTC
Còn bạn taudien hạch toán vào tk 642 cũng không sai
Có điều khi hạch toán theo quyết định 15 ( TK 6425 ) hoặc QD 48 ( TK 6422 ) các bạn nên nói rõ là các bạn hạch toán theo QD nào .
Thông thường ở trong diễn đàn các anh chị đều giải thích cho các bạn theo cách hạch toán kế toán trên cơ sở quyết định 15/2006/QD-BTC, vì vậy các bạn cũng cần phải nắm được để không mất thời gian hỏi nhiều.
Chúc các bạn thành đạt !

T

thunpt

Sơ cấp
7/8/09
41
1
0
Ha noi
Trời ơi, năm 2010 phí chuyển khoản em toàn hạch toán vào tài khoản 635 thui, không biết có bị sao không nữa? các bac nào biết trả lời giúp em với.

H

honam918

Guest
11/10/07
30
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Trời ơi, năm 2010 phí chuyển khoản em toàn hạch toán vào tài khoản 635 thui, không biết có bị sao không nữa? các bac nào biết trả lời giúp em với.

Chít rùi, chít rùi, Hạch toán sai TK rùi, phải cho vào 642 cơ. hic,,,

H

hangnga1987

Sơ cấp
2/12/10
7
0
0
nghe an
Hạch toán Nợ 642/có 112 bạn nhe
Cty mình cung làm như thế đấy

P

phuongphamaof

Guest
25/4/12
2
0
1
Ha Noi
Ðề: phí chuyển khoản hạch toán vào TK nao?

Em nghĩ cái này hạch toán 6427 or 6428 thì hợp lý hơn. 635 phải là nghiệp vụ có bản chất là hoạt động tài chính, cái này chỉ là 1 chi phí dịch vụ mua ngoài thôi; 6425 thì là thuế, phí, lệ phí mang tính chất theo quy định nhà nước! em đọc lý thuyết thì hiểu như thế. các anh chị đi làm thực tế hiểu biết nhiều hơn có thể đưa ra dẫn chứng theo mỗi cách định khoản của mình để em hiểu hơn được không ạ?! thank mn

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Ðề: phí chuyển khoản hạch toán vào TK nao?

Cho em hỏi, công ty em thanh toán tiền hàng cho người bán bằng chuyển khoản qua ngân hàng (viết UNC trích tiền trong tài khoản của công ty em), vậy khoản phí chuyển tiền phát sinh em định khoản vào tài khoản “Chi phí quản lý doanh nghiệp” có đúng không ạ? Tại có mấy chị bảo cho vào TK 635, nhưng em thấy nó không liên quan gì đến hoạt động tài chính cả.

Hạch toán N6427/C112.. (theo tài khoản VND hoặc ngoại tệ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA