Excel mở rộng?

• Thread starter khanh11111
  • Ngày gửi
K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
:0frown: Xin các bác chỉ giáo cho em biết làm thế nào để tăng số lượng dòng trong excel hay không. Cty em truy xuất dữ liệu có khi lên đến 120.000 dòng trong khi đó Excel chỉ có hơn 65.000 dòng. có bác nào biết thì giup em voi! :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Trước kia tớ gặp vấn đề này với F1Book component. Giải quyết kiểu go around của dân lập trình là load dữ liệu lên nhiều sheets, nếu làm trong VB thì phải giải quyết thật khéo léo việc chuyển giữa các sheet với nhau sao cho thật mịn màng. (ví dụ, di chuột đến dòng cuối của sheet 1 rồi thì tự động nảy đến dòng đầu của sheet 2. Cái này mà làm mịn màng thì user ko phân biệt là làm trên nhiều sheets đâu.)

P/S: Còn bạn muốn tăng số dòng của 1 sheets thì bạn có kêu "trời" thì "trời" cũng phải chịu ko help được bạn chứ đừng nói wkt :). Cái này là liên quan đến Micro$oft rồi bạn ạ.

Sửa lần cuối:
K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Bác có thể hướng dẫn cụ thể hơn cho em đc không??? và khi khối dữ liệu ở 2 sheep khác nhau có thể thao tác với cùng một lần có được không??

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Làm thành n lần nếu có n sheets

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Ặc ặc thế thì chết em à! post bài lên hỏi các bác xem có cách nào hay không chứ cách đấy thì em cũng đang làm đây nè

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Tùy vào yêu cầu xử lý nào của bạn mà có những cách thức khác nhau cho nó đơn giản chứ theo mình nghĩ không thể có cách nào chung nhất để sử lý cái mớ này.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Thế này nhé! Số cột trong Table của bạn có bao nhiêu?
Tôi giả định Table của bạn có 64 cột
Tổng số cột của một Sheet=256
Tổng số dòng của một Sheet=65536
Vậy nếu lấy 256/64=4 có nghĩa bạn có 4 Table xếp thành hàng ngang mỗi Table có 65536 dòng
Vậy bạn sẽ phân bố dữ liệu hết Table1->Table4 như thế tổng số dòng bạn có thể có trong một Sheet=65536*4=262,144 dòng trong khi đó của bạn hiện nay là 120,000 dòng.
Điều này thực tế làm rất đơn giản!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
khanh11111 nói:
:0frown: Xin các bác chỉ giáo cho em biết làm thế nào để tăng số lượng dòng trong excel hay không. Cty em truy xuất dữ liệu có khi lên đến 120.000 dòng trong khi đó Excel chỉ có hơn 65.000 dòng. có bác nào biết thì giup em voi! :0frown:
Bạn đánh đố đấy à, dữ liệu 120.000 Excel dòng thì khi tổng hợp, dù P4 3GB nó cũng treo máy, không tin thử xem. Nếu CSDL cỡ đó thì tốt nhất là mua phần mềm xịn!

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Biết là như thế rồi. có khó thì em mới hỏi các bác chứ. dữ liệu nhiều nhức hết cả đầu

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
kẹc kẹc thưa với bác adam_tran là công ty em dùng phần mềm kt của nước ngoài rồi đây là em làm báo cáo thêm thôi

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
cách của bác Tuanktcdcn cũng là một cách hay nhưng mà dùng để lọc dữ liệu của cái đống ấy thì cũng chết mệt thôi. đành làm theo cách cũ vậy

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Anh Adam nói đúng đấy. Chỉ với 1/10 cái dữ liệu đấy thôi mà có thêm phần tính toán nữa thì ... đã phải ngồi nhìn từng giọt từng giọt đen rơi rơi rồi. Trong trường hợp này dù mọi người có đưa ra được giải pháp đúng thì cũng không hữu hiệu vì đạt đến giới hạn của sự khó chịu về tính toán rồi đấy.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Một mình Excel không đủ sức thì gọi thêm 1 thằng nữa?!

Bạn chịu khó nghiên cứu thêm Access & đem qua đó thử gởi nhờ, không biết chừng sẽ hay à nghen :wall:
Còn không được nữa thì hỏi các chuyên gia CSDL như SQL. . . để gởi vô, OK?! :dzo:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Bạn chịu khó nghiên cứu thêm Access & đem qua đó thử gởi nhờ, không biết chừng sẽ hay à nghen :wall:
Còn không được nữa thì hỏi các chuyên gia CSDL như SQL. . . để gởi vô, OK?! :dzo:

Chào cả nhà, tôi đi công tác lâu quá về thấy forum rôm rả quá.

Bác SA DQ nói đúng đấy. Theo kinh nghiệm của tôi thì các bạn không nên quá câu nệ chỉ sử dụng Excel mà nên kết hợp với Access để xử lý những dữ liệu lớn. bản thân Excel được thiết kế không phải để làm việc với cơ sở dữ liệu mà chỉ là một bảng tính có nhiều tiện ích.

Trường hợp bạn nhất định phải dùng Excel (vd cơ quan của bạn không mua bản quyền access), thì bạn thử sử dụng Data - Import External Data - New Database Data. Rồi theo sự hướng dẫn của Excel mà tiếp tục làm tới. Sau khi lọc dữ liệu xong, hy vọng số dòng sẽ đủ nhỏ để Excel xử lý.

Chúc bạn thành công, chúc bạn cuối tuần vui vẻ nhé

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
cám ơn các bác để em thử cách của bác workman xem có được không.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
khanh11111 nói:
cám ơn các bác để em thử cách của bác workman xem có được không.
Chúc bạn thành công. Tôi đã thử dùng cho công việc của mình. Tôi đã làm những bảng với số record hơn 1 triệu dòng mà vẫn chạy bình thường.

Khi dùng lệnh Import Data trong excel thì excel không xử lý tại chỗ mà chỉ gửi một lệnh thuộc dạng "SQL" lên server. Sau khi server xử lý xong sẽ gửi trả lại kết quả mà mình mong muốn. Do đó, máy sẽ chạy nhanh hơn gấp rất nhiều lần.
Thực ra ý tôi muốn khuyên bác nên dùng Access cho đỡ tốn công và user friendly. Với data hơn 120 ngàn dòng thì Access làm cái một.

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Nghe Workman nói về sử dụng import data trong Excel cũng có vẻ thú vị (Vì tôi không rành lắm về Access - chỉ biết sơ sơ hà!) nên muốn nhờ Workman giới thiệu rõ rõ hơn cách thực hiện cái vụ Import data ấy mà!

K

kingh

Guest
7/11/03
63
0
0
Danang
Truy cập trang
Nên chuyển sang Foxpro mà dùng nếu dữ liệu có quá nhiều mẫu tin (Không nên lẩn quẩn trong Excel), sử dụng một số lệnh đơn giản cũng có thể xử lý được các yêu cầu tổng hợp dữ liệu của bạn. Nên chịu khó bỏ ra một tuần để đọc Foxpro.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Anh bạn này định giành mối, phải không?

kingh nói:
Nên chuyển sang Foxpro mà dùng nếu dữ liệu có quá nhiều mẫu tin . . .một tuần để đọc Foxpro.
Kỳ ghê cái anh này giành mối giữa ban ngày nha; tôi khuyên ai đó đừng nghe, &ới các li do sau:
Access & Excel có bà con họ hàng &ới nhau;
Access ra đời sau Fopro Sinh sau đẻ muộn sẽ kế thừa được nhiều cái hay & bớt &ài cái dỡ!?
Lâu quá rồi không biết giờ ra răng, như hồi xưa viết 1 câu lệnh Fox for Win đến là mệt, phài có đủ thứ trong đó nó mới chịu cho
:dzo:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
kingh nói:
Nên chuyển sang Foxpro mà dùng nếu dữ liệu có quá nhiều mẫu tin (Không nên lẩn quẩn trong Excel), sử dụng một số lệnh đơn giản cũng có thể xử lý được các yêu cầu tổng hợp dữ liệu của bạn. Nên chịu khó bỏ ra một tuần để đọc Foxpro.
Ừ dùng Fox cũng được. Fox có ưu điểm là chạy nhanh và khá đơn giản. Visual Fox hiện vẫn được nhiều người lập trình ở Việt Nam sử dụng.

Tôi cũng đồng ý với bạn là ta không nên chỉ biết nhìn vào excel. Bạn khanh11111 (sao mà nhiều số 1 thế không biết!!! :) ) nên thử sử dụng Access xem sao. Ý tôi là bạn không nên câu nệ chỉ sử dụng excel mà chuyển sang các ứng dụng khác mạnh hơn.

Còn theo ý của riêng tôi thì Access dễ sử dụng hơn Fox chứ nhỉ, nhất là đối với những dân tin học nghiệp dư như bọn kế toán chúng mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA