Giấy phép nhập khẩu cho công ty 100% vốn nước ngoài

• Thread starter tho_ngoc
  • Ngày gửi
T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Có bác nào làm về xuất nhập khẩu cho em hỏi với ạ:

Công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài được cấp mã số thuế VAT cùng mã số thuế xuất nhập khẩu. Vậy công ty em có được phép nhập khẩu hàng để bán hoặc sử dụng lắp đặt một hạng mục công trình cho chủ đầu tư (cũng là bán) không ạ? Công ty em có phải xin giấy phép nhập khẩu không?

Trước đây em thấy nói là công ty 100% vốn nước ngoài không được phép nhập hàng về để bán. Vậy các bác làm ơn chỉ giúp quy định mới ntn?

Cám ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tho_ngoc nói:
...Vậy công ty em có được phép nhập khẩu hàng để bán hoặc sử dụng lắp đặt một hạng mục công trình cho chủ đầu tư (cũng là bán) không ạ? Công ty em có phải xin giấy phép nhập khẩu không?....
1. Bạn xem trong giấy phép đầu tư của công ty bạn, quy định rất rõ là bạn được phép nhập cái gì, bán cái gì?
2. Bạn tham khảo thêm TT 87/2004/TT-BTC ngày 31/8/2004 hướng dẫn thi hành thuế xuất khẩu, nhập khẩu.

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Bác hat ơi trong giấy phép của công ty em không có ghi được nhập cái gì đâu bác ạ. Họ chỉ ghi là "Doanh nghiệp được miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hoá nhập khẩu theo qui định tại điều 57 & 58 nghị định 24/2000/NĐ-CP" thôi.

Bác nào có công văn số 3459/TCHQ-GSQL của tổng cục hải quan ra ngày 29/8/2005 cho em xin với.

Cảm ơn nhiều nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn lấy Công văn 3459/TCHQ-GSQL của Tổng cục Hải quan về việc ủy thác nhập khẩu của doanh nghiệp ĐTNN ở đây nhé!

Đính kèm

• Cong van 3459-TCHQ-GSQL.pdf
    63.1 KB · Lượt xem: 45
L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
tho_ngoc nói:

Công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài được cấp mã số thuế VAT cùng mã số thuế xuất nhập khẩu. Vậy công ty em có được phép nhập khẩu hàng để bán hoặc sử dụng lắp đặt một hạng mục công trình cho chủ đầu tư (cũng là bán) không ạ? Công ty em có phải xin giấy phép nhập khẩu không?

Trước đây em thấy nói là công ty 100% vốn nước ngoài không được phép nhập hàng về để bán. Vậy các bác làm ơn chỉ giúp quy định mới ntn?

Cám ơn các bác nhiều.

Trước sao giờ vậy bạn ơi! Hy vọng trong một vài năm tới sẽ thay đổi.

Bạn check trên hồ sơ xin cấp phép của công ty, phần giải trình: TSCĐ, NVL,... nhập khẩu, rồi làm bộ hồ sơ gửi qua Sở TM xin cấp phép để NK những thứ đó.

Còn nếu NK để làm thương mại thì không được rồi. Trừ phi bạn có con đường nào khác (nếu có nhớ chỉ tớ với nhé hi hi)

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
tho_ngoc nói:

Cám ơn các bác nhiều.

Dn ĐTNN ko đc phép NK những mặt hàng để bán mà DN đó thực hiện sản xuất, lắp ráp hoặc thuộc dự án đã ghi trong giấy phép đầu tư. Nói chung, chỉ đc NK theo giấy phép ĐT. QUy định này chắc là sẽ thay đổi khi có Luật ĐT chung ra đời.
Bạn có nói đến chủ ĐT là ntn vậy?

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Mình nói đến chủ đầu tư là bên khách hàng của mình. Theo như thông tin các bạn cho biết, mình hiểu là vẫn chưa có gì thay đổi so với trước. Không được nhập về để bán. Vậy nếu mình nhập hàng mẫu về thì quy định như thế nào, bạn làm ơn cho mình biết với?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tho_ngoc nói:
Vậy nếu mình nhập hàng mẫu về thì quy định như thế nào, bạn làm ơn cho mình biết với?
Hàng mẫu nếu là những mặt hàng nhà nước không cấm nhập khẩu về thì bạn nhập vô tư. Đơn giản nhất là nhập theo đường Phi mậu dịch, không cần thủ tục gì hết, chỉ cần nộp thuế đầy đủ là nhận hàng về.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
tho_ngoc nói:
Mình nói đến chủ đầu tư là bên khách hàng của mình. Theo như thông tin các bạn cho biết, mình hiểu là vẫn chưa có gì thay đổi so với trước. Không được nhập về để bán. Vậy nếu mình nhập hàng mẫu về thì quy định như thế nào, bạn làm ơn cho mình biết với?

Hàng mẫu cũng vẫn phải làm CV xin phép NK gửi đến BTM hoặc Sở TM. Nếu có giấy phép thì hải quan mới cho NK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA