Chuyển giá trị tài sản cố định sang cty mới như thế nào?

• Thread starter viethakodomo
  • Ngày gửi
V

viethakodomo

Guest
16/9/05
6
0
0
46
HCM
Xin chào các bạn.
Mình có một vấn đề như sau:
Trong tháng 06/2005 Cty mình có nhập một lô máy móc thiết bị theo hình thức đầu tư (góp vốn bằng máy móc thiết bị) tạo lập phòng làm khuôn mẫu CNC trị giá khoảng 700,000 USD .
Theo hướng dự định sắp tới của sếp thì khoảng năm 2007 Cty muốn chuyển toàn bộ giá trị máy móc này cho một cty mới được thành lập tại vietnam .Cty mới thành lập có thể :
+ tách ra từ cty mình nhưng do một chủ đầu tư nhật bản khác đứng tên
+ một cty mới độc lập hoàn toàn.
Vậy cho mình hỏi là cty mình có thể chuyển toàn bộ giá trị lô hàng máy móc trên cho cty mới không trong cả hai trường hợp. Và có phải đóng thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng ko? Mức thuế bao nhiêu ?Thủ tục như thế nào?

Với hiện tại theo luận chứng kinh tế kỹ thuật trong đơn xin cấp giấy phép và tờ khai nhập khẩu thì giá trị tài sản trên là thuộc về CTY mình . Vậy thời gian từ lúc nhập cho đến năm 2007 cty có phải hạch toán khoản này vào sổ kế toán ko? Tài sản này hiên chưa đăng ký khấu hao với cơ quan thuế.Và nếu như không hạch toán thì có phải làm công văn giải trình với cơ quan thuế không?

Mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn
Các bạn có cách giải quyết hay xin hãy mail cho mình theo địa chỉ:viethakodomo@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Không cần phân kỹ tích tình huống như thế nào, nhưng ta cũng sẽ thấy:
Gọi cty này là cty A.
- Tài sản đó đã thuộc công ty. Do là TS góp vốn LD nên không chịu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu.
- Khi chuyển qua công ty khác, xem như công ty đã tiêu thụ sản phẩm đó, hoặc cty cũ nhận lại tài sản góp vốn LD và phải tái xuất.
Trường hợp tiêu thụ, vì KH là cty Nhật Bản thì có thể xem như xuất khẩu tại chỗ. Lúc đó công ty A sẽ nhận ủy quyền từ cty góp vốn LD xuất máy cho cty Nhật bản mới.
Công ty mới độc lập có vốn nước ngoài không...
Các bạn có ý kiến gì khác không, còn tui thì đói quá viết không nổi!

V

viethakodomo

Guest
16/9/05
6
0
0
46
HCM
Cám ơn bạn đã tư vấn cho mình. Nhưng cho mình hỏi là trong trường hợp như thế thì mình có nên hạch toán giá trị tài sản kia vào sổ kế toán không?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
- Nhận vốn góp liên doanh = TS thì tất nhiên đó là TS của công ty rồi, nếu LD hình thành pháp nhân mới.
Trường hợp là HĐ liên doanh liên kết thực hiện 1 nghĩa vụ-quyền lợi nào đó thì TS thuộc cty nào cty đó theo dõi ghi sổ bình thường, nhận TS chỉ theo dõi ngoài bảng.
Do đó, khi cty bạn nhận góp vốn = TS này dĩ nhiên HT tăng TSCĐ và trích khấu hao. Trường hợp này bạn nên trích khấu hao nhanh (tham khảo thêm tài liệu về trích khấu hao) để khi chuyển nhượng tài sản bạn có thể bán với giá thấp.

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Theo như ý bạn hỏi thì có vẻ như TS này chưa được đưa vào sử dụng ngay mà sẽ chờ đến 2007?!?

Nếu TS này nhận vào mà chưa hoạt động thì chưa trích khấu hao. Vì bạn chỉ có thể tính trích khấu hao vào CP hợp lý những TS nào trực tiếp tham gia vào SXKD trong kỳ báo cáo.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
viethakodomo nói:
Xin chào các bạn.
Mình có một vấn đề như sau:
Trong tháng 06/2005 Cty mình có nhập một lô máy móc thiết bị theo hình thức đầu tư (góp vốn bằng máy móc thiết bị) tạo lập phòng làm khuôn mẫu CNC trị giá khoảng 700,000 USD .
Theo hướng dự định sắp tới của sếp thì khoảng năm 2007 Cty muốn chuyển toàn bộ giá trị máy móc này cho một cty mới được thành lập tại vietnam .Cty mới thành lập có thể :
+ tách ra từ cty mình nhưng do một chủ đầu tư nhật bản khác đứng tên
+ một cty mới độc lập hoàn toàn.
Vậy cho mình hỏi là cty mình có thể chuyển toàn bộ giá trị lô hàng máy móc trên cho cty mới không trong cả hai trường hợp. Và có phải đóng thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng ko? Mức thuế bao nhiêu ?Thủ tục như thế nào?

Với hiện tại theo luận chứng kinh tế kỹ thuật trong đơn xin cấp giấy phép và tờ khai nhập khẩu thì giá trị tài sản trên là thuộc về CTY mình . Vậy thời gian từ lúc nhập cho đến năm 2007 cty có phải hạch toán khoản này vào sổ kế toán ko? Tài sản này hiên chưa đăng ký khấu hao với cơ quan thuế.Và nếu như không hạch toán thì có phải làm công văn giải trình với cơ quan thuế không?

Mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn
Các bạn có cách giải quyết hay xin hãy mail cho mình theo địa chỉ:viethakodomo@yahoo.com

Trường hợp bạn nêu có điểm ko rõ ràng: tách ra từ cty bạn nhưng do chủ đầu tư nhật bản khác đứng tên là sao?

Có thể hiểu Cty bạn là DN ĐTNN mà bên nước ngoài góp vốn bằng máy thiết bị. Sau khi NK xong thì máy đó thuộc TSCĐ của Cty mà ko phải của bên NN nữa vì vậy việc định đoạt máy là do Cty bạn (nếu bên NN chiếm đa số vốn thì định đoạt qua nghị quyết của HĐQT).
Cty bạn NK TSCĐ đc miễn thuế NK vì vậy nếu chuyển nhượng lại dưới bất kỳ hình thức nào cũng sẽ bị truy thu thuế NK đc miễn. Tuy nhiên, nếu cty bạn đầu tư thành lập 1 Cty khác (dự án mới) mà góp vốn bằng máy móc thiết bị đó thì có thể ko bị truy thu nhưng với ĐK bạn phải đc cấp giấy phép ĐT cho dự án mới trong đó ghi rõ: đầu tư góp vốn = máy móc thiết bị hiện có và đc chấp thuận ko truy thu thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina nghĩ theo ý của bạn ấy là : Sẽ thành lập một công ty mới hoàn tòan và sẽ đưa một máy móc của công ty này qua công ty đó, nhưng trong nội bộ vẫn cứ tính là công ty đó do công ty này tách ra.
Vấn đề nội bộ là vấn đề của bạn, còn vấn đề trên giấy tờ nếu là một công ty độc lập thì bạn chuyển tài sản như chuyển cho một công ty khác.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Vấn đề ở chỗ, cty bạn đã mua TSCĐ về rồi, nếu sếp bạn muốn thì có thể để TS đó trong hàng tồn kho vẫn OK!!! Tuy nhiên, tốt hơn là nên ghi tăng TSCĐ để trích KH như bình thường (trong 206 cho phép trích KH kể cả các TS không phục vụ cho SX-KD)bởi lẽ, nếu để trong hàng tồn kho thì vẫn có hao mòn vô hình nên thực hiện trích khấu hao là phương án có lợi.
Khi các bạn góp vốn KD, đúng như bạn tuankq nói. Để không chịu thuế NK với TS này, bạn cần có sự chấp thuận của cơ quan quản lí đầu tư về việc góp vốn bằng TS.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
viethakodomo nói:
Muốn biết có chuyển nhượng được không bạn phải làm đơn xin phép Bộ TM hoặc cơ quan được BTM ủy quyền và chỉ được chuyển nhượng khi có CV cho phép. Nếu đơn vị mà nhận chuyển nhượng thuộc đối tượng được miễn thuế NK, VAT theo luật ĐTNN hoặc KKĐT trong nước, căn cứ vào giấp phép đầu tư, thì cty của bạn không bị truy thu thuế. Ngược lại, sẽ phải đóng thuế trên phần giá trị còn lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA