Mua hàng thanh toán khác loại tiền,

• Thread starter Kissfrom a rose
  • Ngày gửi
K

Kissfrom a rose

Guest
26/8/05
15
0
1
Hue
Mọi người ơi, cho em hỏi cái này nhé:

Em nhận được hoá đơn mua hàng ghi tiền hàng là 150USD và tiền thuế bằng tiền VNĐ. (Hoá đơn này đã thanh toán ngay khi mua bằng VNĐ).
Vậy thì khi hạch toán sẽ phải quy ra tiền VND để hạch toán cho khoản vật tư đó à? Nhưng em lại muốn theo dõi hàng hoá đó bằng tiền USD thì làm sao. Có cách nào không, chỉ em với! cảm ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
- Trên hoá đơn phải ghi rõ tỷ giá để quy đổi ra VND chứ không được ghi một mình số tiền USD.
- Khi hạch toán bắt buộc phải bằng đồng VN rồi.
- Bạn phải chịu khó theo dõi hàng hoá theo USD ở ngoài vậy.

K

Kissfrom a rose

Guest
26/8/05
15
0
1
Hue
Xem giùm em xem cách làm như vậy đúng không nhé:

Em nhận được hoá đơn cuối tháng, nhưng hàng chưa về. Em vẫn kê khai thuế tháng đó và định khoản là N1331/C331 thôi.
Đầu tháng sau, khi nhận được hàng ,em mới định khoản tiếp : N152/C331.

Tks nhiều!

:two:

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Kissfrom a rose nói:

Em nhận được hoá đơn cuối tháng, nhưng hàng chưa về. Em vẫn kê khai thuế tháng đó và định khoản là N1331/C331 thôi.

Tks nhiều!

Bạn phải định khoản thêm bút toán;
N 151/C331 nữa và khi hàng về bạn sẽ định khỏan tiếp Nợ 152/C151
Và phần thuế VAT bạn chỉ kê khai nhưng phải để tháng sau (Khi hàng về) mới khấu trừ.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Kissfrom a rose nói:

Tks nhiều!

Khi hàng còn đang đi trên đường chưa về cty thì bạn phải đk hàng đang đi trên đường
-Khi nhận đc HĐ ,hàng chưa về :
N151
N133
C331.
-Khi hàng về :
N152,153,156
C151

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi nào có hàng hóa thì mới được khấu trừ thuế GTGT hả?
Sangvo nói:
Và phần thuế VAT bạn chỉ kê khai nhưng phải để tháng sau (Khi hàng về) mới khấu trừ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Về định khoản : do " Hoá đơn này đã thanh toán ngay khi mua bằng VNĐ "
bút toán 1 : hàng đang đi đường
N151
N133
C1111.
-Khi hàng về nhập kho
N152,153,156
C151

Tiền thuế ghi bằng VNĐ thì tiền hàng cũng phải ghi bằng VNĐ ( thực tế tổng tiền thanh toán bạn đã trả bằng VNĐ rồi ) . Theo tỷ giá ngày hôm đó bạn quy đổi ra tiền VNĐ để ghi tiền hàng là VNĐ nhé. Ở đây bạn cũng không cần theo dõi ngoại tệ làm gì vì tiền hàng đã được thanh toán ngay bằng VNĐ rồi .

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Khi nào có hàng hóa thì mới được khấu trừ thuế GTGT hả?
Theo mình học thì trong quá trình dạy thầy giảng mình môn KTTC nhấn mạnh là thuế chỉ được khấu trừ khi thực tế hàng đã nhập kho

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Sangvo nói:
Theo mình học thì trong quá trình dạy thầy giảng mình môn KTTC nhấn mạnh là thuế chỉ được khấu trừ khi thực tế hàng đã nhập kho
Thế là kê thuế trong tháng đó để cho mấy ông thuế biết chơi vậy thôi?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Sangvo nói:
Hình thức thực tế có thể như vậy, nhưng trên phương diện lý thuyết, hàng hóa mà bên ta chấp nhận thanh tóan, bên bán đã xuất hóa đơn và giao hàng tại kho bên bán (Tức là bên bán đã ghi nhận DT của họ và chuyển quyền sở hữu tài sản cho mình) thì rõ ràng hàng đó là của mình và được khấu trừ VAT dù đã nhập kho hay chưa.

Còn như sangvo nói, hàng hóa này chưa nhập kho thì chưa ghi nhận và khấu trừ VAT vì bên bán chưa giao hàng (Cty chỉ sở hữu khi nhận hàng tại kho)

Với ví dụ như vậy, hỏi bạn sangvo 1 nghiệp vụ sau:
Cty ta mua hàng (100tr), bên bán xuất hóa đơn và đang xếp hàng lên xe. Giám đốc ở nhà giao dịch nhận được đơn đặt hàng số lượng tương tự số hàng trên với giá cao hơn (120tr)nên yêu cầu để hàng lại kho bên bán để chuyển thẳng cho người mua (nhưng phải vài ngày sau). Trong trường hợp này bạn hạch tóan và khấu trừ VAT làm sao (giả sử đến ngày kê khai thuế mà hàng chưa bán được). Rõ ràng có rất nhiều cách giải quyết như hàng đang nhờ giữ hộ, hàng gửi bán, hàng đang đi đường... nhưng hàng gì cũng là hàng của mình, do vậy, không thể nhập kho mới được ghi nhận hóa đơn và khấu trừ VAT.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Mình đồng ý là tuỳ trường hợp mà áp dụng không phải như bạn đonghocat là "kê khai thuế trong tháng để mấy ông thuế biết chơi" đâu. Bạn xem lại các mục trên tờ khai 01/GTGT thì bạn sẽ hiểu! Trường hợp của bác Vivavina đặt ra là một trường hợp thuộc về mua hàng chuyển thẳng cho người mua không nhập kho vì thế khi hoá đơn về chỉ lưu trữ thôi. Khi phát sinh doanh thu mới ghi nhận như sau:
N632, N133 / C 331
N131 / C511, C3331
Có rất nhiều các giải quyết giả sử như bác Vivavina nói đã đưa vào khầu trừ nhưng hàng chưa về (giả sử hàng đó bị hỏa hoạn,...tổn thất xảy ra thì bác sẽ giải quyết thế nào với phần thuế đã khấu trừ!!!).
Rất mong được sự đóng góp của các quý tiền bối.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi có hóa đơn thuế GTGT, đến cuối tháng sẽ phải kê khai cho bằng hết những hóa đơn mình có, không cần biết doanh thu của hàng mua vào hay bán ra đã thực hiện hay chưa. Đó là quy định của thuế.

Còn chuyện doanh thu của hàng hóa mua vào hay bán ra đã thực hiện hay chưa thì kế toán sẽ theo dõi và phản ánh đúng tình hình thực tế. Đó là chuyện dài dài về sau.

Do vậy, có thể hàng hóa chưa về kho của DN nhưng trên Tờ khai thuế, doanh thu hàng mua vào đã được ghi nhận và thuế GTGT đã được khấu trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA