Chứng từ kế toán chi làm đường ủng hộ địa phương. Help me pls!!!!!Chứng từ kế toán chi làm đường ủng

• Thread starter Nguyen Hong Phu
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hong Phu

Guest
18/3/05
2
0
1
44
Ha Noi
Xin chào các anh chị!
Em là kế toán mới toanh. Chả là em đang rất phân vân về viec Công ty em có chi ủng hộ địa phương làm đường. Nhưng bên công ty em không chi thẳng cho địa phương số tiền ủng hộ đó mà chi tiền mặt cho một đội xây dựng (bên ngoài) để tiến hành thi công con đương đó theo thống nhất giữa Cty và chính quyền địa phương về mặt kỹ thuật và chất lượng con đường.
Sau khi thi công xong, thì hồ sơ chỉ bao gồm các loại sau:
1-Công văn xin ủng hộ của điạ phương (có phê duyệt của Giám đốc Cty)
2-Hồ sơ dự toán
3-Hồ sơ quyết toán con đường (bao gồm hồ sơ nghiệm thu có ký của bên thi công và giám sát công ty) và CV đề nghị thanh toán.
4- Phiếu chi tiền mặt của Công ty cho bên đội thi công.
Và em hạch toán như sau:
N811
C111
Cuối năm tài chính em loại trừ ra khỏi chi phí tính thuế TNDN.
Nhưng em cảm thấy thiếu thiếu cái gì đó mà chưa rõ được. Kính xin các anh chị xem về mặt hồ sơ còn có thiếu sót gì cần phải bổ sung hay không? Em cần gấp vì tới đây em có đợt thanh tra thuế.
Các anh chi giúp em gấp nhé!
EM cảm ơn các anh chị nhiều!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Anh đã loại ra khỏi chi phí hợp lý hợp lệ rồi thì còn lo gì nữa.
Về chứng từ em không thấy hợp đồng, hóa đơn xuất cho công ty anh.

K

kid1209ht

Sơ cấp
26/11/08
9
0
0
Không thể nói ^_^
Theo TT130/2008 trang 18 mục 2.30 thì khoản chi này không được trừ khi tính chi phí thuế TNDN mà khi đã loại ra khỏi chi phí để tính thuế TNDN rồi thì bạn cứ thoải mái đi. Về hồ sơ lưu mình thấy vậy là ok rồi. ai có ý kiến gì giúp bạn ko? theo mình thì khi đã loại ra khỏi chi phí tính thuế thì Thanh tra cũng chẳng ngó ngàng gi đâu.

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Nếu bạn loại ra khỏi chi phí hợp lý rồi thì cơ quan thuế ko để ý đâu, vì mình ủng hộ mà, nên không cần hóa đơn, chứng từ bạn nêu là đủ rồi, bên mình nếu ủng hộ sẽ trích từ Quỹ phúc lợi.

L

leminh1587

Guest
3/8/10
4
0
0
huế
mình nghĩ cái này ko đưa vào tk 811, vì 811 thuộc về cp sxkd trong kỳ mà, khoản nay dau fai chi phi sx dau
nợ chi sự nghiệp
có tiền mặt

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
mình nghĩ cái này ko đưa vào tk 811, vì 811 thuộc về cp sxkd trong kỳ mà, khoản nay dau fai chi phi sx dau
nợ chi sự nghiệp
có tiền mặt

Bạn ơi, mình là Công ty chứ đâu phải cơ quan hành chính sự nghiệp đâu mà mình ghi Nợ chi sự nghiệp, và TK 811 là "Chi phí khác" chứ ko phải là thuộc về cp sxkd trong kỳ.

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Xin chào các anh chị!
Em là kế toán mới toanh. Chả là em đang rất phân vân về viec Công ty em có chi ủng hộ địa phương làm đường. Nhưng bên công ty em không chi thẳng cho địa phương số tiền ủng hộ đó mà chi tiền mặt cho một đội xây dựng (bên ngoài) để tiến hành thi công con đương đó theo thống nhất giữa Cty và chính quyền địa phương về mặt kỹ thuật và chất lượng con đường.
Sau khi thi công xong, thì hồ sơ chỉ bao gồm các loại sau:
1-Công văn xin ủng hộ của điạ phương (có phê duyệt của Giám đốc Cty)
2-Hồ sơ dự toán
3-Hồ sơ quyết toán con đường (bao gồm hồ sơ nghiệm thu có ký của bên thi công và giám sát công ty) và CV đề nghị thanh toán.
4- Phiếu chi tiền mặt của Công ty cho bên đội thi công.
Và em hạch toán như sau:
N811
C111
Cuối năm tài chính em loại trừ ra khỏi chi phí tính thuế TNDN.
Nhưng em cảm thấy thiếu thiếu cái gì đó mà chưa rõ được. Kính xin các anh chị xem về mặt hồ sơ còn có thiếu sót gì cần phải bổ sung hay không? Em cần gấp vì tới đây em có đợt thanh tra thuế.
Các anh chi giúp em gấp nhé!
EM cảm ơn các anh chị nhiều!!!!!

Bạn đừng lo khi bị Thanh tra thuế, vì bên bạn đã loại ra khòi chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN rồi, và hồ sơ như thế là đủ. Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA