chào cả nhà, ai có kinh nghiệm thực tập rùi thì qua giúp em với nhé!

• Thread starter yen85
  • Ngày gửi
yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
anh chị ơi! em là sinh viên năm 3, sắp đi thực tập rùi mà em còn băn khoăn quá! không biết đi thực tập mình sẽ làm gì nhỉ? làm thế nào? giúp em với em không có kinh nghiệm lên sợ không xin được số liệu thì chết :0frown: huhu!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
yen85 nói:
anh chị ơi! em là sinh viên năm 3, sắp đi thực tập rùi mà em còn băn khoăn quá! không biết đi thực tập mình sẽ làm gì nhỉ? làm thế nào? giúp em với em không có kinh nghiệm lên sợ không xin được số liệu thì chết :0frown: huhu!!
Ngày đầu tiên: đến phòng hành chính tổng hợp của công ty mà mình thực tập đăng ký thủ tục thực tập(một số công ty không cần, nhưng một số là bắt buộc nhất là đối với công ty kiểm soát ra vào bằng thẻ).
Những ngày tiếp theo(nếu có): Sáng sớm đến chào mọi người rồi ra về! chiều đến muộn chào mọi người rồi ra về!
Ngày cuối cùng đến chào các cô các chú, xin cái dấu rồi xuống phòng Hành chính làm thủ tục kết thúc thực tập.
Thực tập là vậy đó(ít ra là đối với anh)!
Còn số liệu ư! quá đơn giản: mò mẫm một chút(vì khi bắt đầu vào quá trình thực tập thể nào em cũng được giới thiệu qua một chút về công ty: tình hình sản xuất, doanh thu gần đây, tổ chức hành chính - quản lý - nhân sự ...phải chịu khó ghi chép buổi đầu tiên vào), mắm muối một chút ... và cuối cùng là chịu khó tìm hiểu tài liệu bên ngoài(bây giờ hầu hết các công ty đều có Web riêng, các báo cáo thực tập của người đi trước ...)
Thế đấy em ạ! không phải công ty nào cũng muốn phơi bày số liệu thực tế cho sinh viên thực tập đâu...
Nói thế này là khối bác mắng anh đấy, chẳng chịu hướng dẫn cho em một cách tử tế gì, toàn vẽ đường cho hươu chạy!(xin lỗi trước bác nào có ý định trách em nhé)

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
yen85 nói:
Thế bạn đã có những dự định gì rồi? địa điểm thực tập này, đề tài thực tập này. Bạn nên chuẩn bị sẵn tư tưởng đi là vừa.
Mà mình có ý kiến này giúp bạn nè, bạn hỏi các anh các chị ở trên web ấy xem có ai giúp đỡ được bạn về chỗ thực tập ý nơi các anh các chị ấy đang làm, như thế bạn vừa có chỗ thực tập lại vừa được các anh chị ấy hướng dẫn tận tình (lợi quá còn gì)
Ngày trước mình đi thực tập còn chẳng được làm gì đâu đến việc hàng ngày đến công ty cũng không cần phải đến, nhưng được cái họ cho mình một đống tài liệu về nghiên cứu, cần gì đến hỏi (nhưng mà toàn câu hỏi không có ai trả lời thế là lại phải nhờ cô giáo hướng dẫn thực tập - thời điểm đi thực tập cô giáo hướng dẫn đóng vai trò cực quan trọng hãy nhớ chăm chỉ hỏi cô nhé.
Ui bạn biết không lúc mình đi thực tập cũng lo lắm nhưng rồi mọi việc đâu lại vào đấy mà không đến nỗi phải lo lắng quá đâu.
Bạn muốn xin số liệu à, chỉ có một cách thôi là tranh thủ ngó qua tài liệu của họ nếu được sai bảo gì thì chịu khó làm nhé.
Bạn biết đấy kế toán cần có kinh nghiệm mà nếu như bạn là sinh viên thực tập chắc chắn là không có kinh nghiệm rùi mà đa phần bây giờ đều làm trên máy nên việc bạn được họ cho làm là khả năng hiếm có đấy, hãy xin những báo cáo thực tập của những người đi trước ấy

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trước khi muốn làm gì, em nên tìm hiểu về lịch sử hình thành của công ty, cơ cấu tổ chức của họ. Tiếp đến, tìm hiểu về lĩnh vực kinh doanh của họ. Sau đó mới là tìm hiểu đến phần nghiệp vụ kế toán. Nói chung là phải khéo vì chẳng ai muốn phơi bày số liệu của họ cho bàn dân thiên hạ biết cả, nên em chỉ việc xin phép rằng: nếu anh chị không thích công khia số liệu thực thì em xin được phép nhân sai số theo một tỷ lệ nào đó (nhân lên / chia bớt khoảng 10 => 20%).

Nếu họ đồng ý thì cứ chương trình học thế nào, em sẽ từ từ tìm hiểu theo thứ tự từng phần vì đây là báo cáo thực tập. Khi nào làm luận văn tốt nghiệp mới chọn đề tài chính để viết luận.

Chúc em hoàn thành tốt đợt thự tập này nhé!

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
em cảm ơn anh chị nhé! Bây giờ thì em biết làm gì rùi. Trước hết tìm chỗ thực tập cái đã, rùi chăm chỉ chịu khó nghe lời, ghi chép và... ui nhiều thứ quá.Em sẽ nghe anh tranchan79 nhờ anh chị trong web xem ai giúp được cho em không. Thanks

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
yen85 nói:
Bạn à!
Tôi xin nói cho bạn nghe kinh nghiệm nhé. Kinh nghiệm nghiêm túc đó:
1. Đến đơn vị thực tập, đầu tiên bạn phải xác định được lịch thực tập. Điều này thì phụ trách bộ phận phòng ban nơi bạn đến thực tập sẽ nói cho bạn biết. Có mấy khả năng thế này:
a/ chỗ bạn thực tập quá nhiều việc, và ko có ko gian rộng, khi đó thời gian có mặt của bạn sẽ rất ít 1 tuần thường chỉ có 1 -2 buổi thôi.
b/ Chỗ bạn thực tập quá nhiều việc, và người phụ trách xác định có thể sai khiến bạn 1 số việc chạy longtong. -> bạn sẽ có nhiều thời gian ở đơn vị hơn.
c/ Nơi bạn thực tập có nhiều người xởi lởi -> bạn sẽ gặp thuận lợi
d/......
Vấn đề đầu tiên là bạn đã xác định được lượng thời gian, và thời gian biểu tại đơn vị thực tập.
Bạn nhớ thực hiện cho chính xác thời gian biểu này.
2. Theo lịch, bạn tới thực tập. CV đầu tiên ( và phải duy trì thường xuyên) là các công việc tạp vụ của bộ phận: pha trà, dọn chỗ làm việc, chỗ uống nước đọc báo cho bộ phận và mọi người. Nếu thực tập buổi chiều thì dọn sẵn cho sáng hôm sau. Quét dọn nhà cửa...
( việc này rất quan trọng, rèn cho bạn kỹ năng chăm chỉ, biết lo cho mọi người, tạo môi trường làm việc tốt -vì kế toán cần sự chăm chỉ, và sự ngăn nắp gọn gàng).
3. Trong thời gian thực tập, bạn nhìn nhiều, hỏi ít, làm giúp mọi người về chuyên môn( nếu được nhờ).
4. bạn từ từ viết báo cáo thực tập
5. Số liệu thì bạn tự bịa ra là tốt nhất cho phù hợp với hướng viết ( VD thích đề xuất thì phải bịa ra vài cái tồn tại), thích phân tích điểm ưu thì bịa ra các ưu điểm của hệ thống.
6. Điều quan trọng là các số liệu phải có logic, và người phụ trách bộ phận sẽ xác nhận cho bạn báo cáo thực tập.
Nếu nơi thực tập là chỗ quen biết thì thuận lợi hơn, vì bạn có thể hỏi dc nhiều hơn, được nhờ giúp đỡ nhiều hơn. Nhưng ngược lại bạn sẽ có nhược điểm là ko có cơ hội va chạm với khó khăn và sự cố gắng thích ứng với mọi người, với hoàn cảnh mới, thậm chí là với sự chống đối ngầm - hay bất cộng tác của đồng nghiệp về sau này.
Chúc bạn thực tập tốt.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
yen85 nói:
Thời gain đầu - khõang 2 tháng, bạn chịu khó đi sớm, quét dọn , lau chùi phòng ố, pha trà, .... nói chung là chăm chỉ, siêng năng, vui vẻ ... cò thời gian chỉ cần gnồi xem chị kế tóan tổng hợp hạch tóan. Nếu gặp sếp trưởng phòng nào dễ dễ như anh thỉ chỉ cần sáng sớm vào cho xin tách trà là xong.

Khi mọi người quý bạn, thế nào chị kế tóan tổng hợp cũng cho em 1 file của các bạn trước đến thực tập, em có thể lấy đến 60% luận văn của em rồi (gồm: giới thiệu về công ty, lịch sử hình thành, cơ cấu tổ chức, hệ thống kế toán, ...)
Phần việc còn lại chị là chuyên đề chính của em thôi - Rất đơn giản và chất lượng.
Thay vì người khác dủng 1/2 thời gian thực tập để làm chuyện này thì em có thể sử dụng 90% thời gian thực tập để viết luận văn rồi .

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
oa! thân thiện với mọi người và chăm chỉ thì dễ không à. Em đi tình nguyện hai năm ai cung khen em nhiệt tình hết. Còn anh vinaviva có dễ không thì phải " kiểm hàng " mới biết được. Dù sao em cũng là người may mắn vì được các anh chị đi trước chỉ cho vài đường cơ bản.

N

ngocnguyen

Guest
7/9/05
2
0
0
38
Hanoi
ủa, yen85, sao bạn nhanh vậy, mới năm thứ 3 đã đi thực tập rùi. Ở trường tùi đến cuối năm thứ 4 mới đi thực tập kia. Tui cũng năm thứ 3 này. Mới đang tập tọe định khoản, đã biết cái gì đâu mà thực tập. Trường bạn học nhanh thật đó. >_<

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA