E.E. NoteBook, SA D.Q., T2, 2005-06 (Nhờ góp ý!)

• Thread starter SA_DQ
  • Ngày gửi
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Tôi vừa hoàn thành quyển vỡ E về excel theo cuốn sách 100 thủ thuật CC trong Excel; Rất mong EFC cho ý kiến góp ý, phê bình
+ Góp ý về hình thức, nội dung
+ Góp ý về các mặt khác;
Xin chân thành cám ơn các bạn Tuân (Lão già ham vui), Workman & chị HanDung đã có ~ ý kiến gián & trực tiếp đến quyễn vỡ của tôi;
Một lần nữa rất cảm ơn ~ ý kiến đóng góp của bạn bè gần xa!
NguyênBình: Để down load xin vui lòng chuyển tới bài 18 click here

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Sáng nay giúp anh SA_DQ attach file mà em cũng hỏng để ý xem nó có gì trong đó nữa. Bây giờ rảnh mở ra xem thật là tuyệt vời.
Đây có lẻ là những chắc lọc tinh tuý lâu ngày của anh.
Từ chương 3 trở đi còn chưa được hoàn thiện. Mong rằng sẽ có dần được điền vào đầy đủ.
Àh mà anh SA_DQ ơi. Nếu được anh đổi font chữ trong file thành Unicode để các mem miền bắc còn đọc được.
Một số mem miền bắc không có font VNI. Nếu chỉnh xong em sẽ giúp anh attach file trở lại.
NguyênBình

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào anh SA DQ,
Em vừa xem xong bài của anh. E thấy rằng anh nên chèn thêm hình ảnh vào như vậy sẽ sinh động hơn.
Em thấy hộp combo box ở phần chọn đề mục là không cần thiết. Vì mỗi khi chọn đề mục nào người chọn phải xem A0 là gì, B1 là gì... mà nên tạo cho người sử dụng khi cần xem một đề mục nào họ chỉ cần click vào là một trang mới sẽ hiện ra.
Trong đề mục A2 anh có nói là xem ở phần A02F và A02G nhưng em đâu có thấy A02F và A02G trong combo box đâu.
Em có một vài ý kiến vậy thôi.Mong anh giải thích thêm.

A

alovo

Trung cấp
Cám ơn bạn đã hệ thống hoá lại kiến thức về excell! Bạn có thể đưa hyper links vào từng mục cho từng chương ( chỉ dùng phần ký hiệu để trỏ đến vùng được đặt tên) và khi muốn quay trở lại thì nhấn vào tên tiêu đề của chương. Còn vấn đề thẩm mỹ ( hơi mạo muội 1 chút nhé) có thể cấu trúc hình cây hoặc tạo hình quyển sách và gán nút chương bằng nút lui và nút tiến. À nhớ để 1 mục lượm lặt để cho mọi người WKT thêm vào nếu trong các chương chưa có ( chẳng hạn như khi kết xuất dữ liệu từ phần mềm ra thì phần số HĐ,CT thường không tham chiếu được và phải convert sang dạng số thì mới sài được)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Tôi vừa hoàn thành 2 chương của quyển vỡ E về excel theo cuốn sách 100 thủ thuật CC trong Excel; Rất mong EFC cho ý kiến góp ý, phê bình (Không nhận ý khen!):
+ Góp ý về hình thức, nội dung
+ Góp ý về các mặt khác;
Xin chân thành cám ơn các bạn Tuân (Lão già ham vui), Workman & chị HanDung đã có ~ ý kiến gián & trực tiếp đến quyễn vỡ của tôi;
Một lần nữa rất cảm ơn ~ ý kiến đóng góp của bạn bè gần xa!
Vỡ chỉ mới có hai chương; Mong xem xét mà đừng chọn các chương sau, nha!)
Để sử dụng ta chỉ dùng các nút lệnh có trên các sheets
:dzo:

Tại không cho khen, nên tôi chỉ chê thôi nhé. Hì hì... đùa tí mà, đừng giận.

Nhận xét chung: ý tưởng xuất sắc, cách thể hiện trung bình, nội dung rất chi tiết và có nhiều mẹo hay.

Từng phần:

PHần combo Box đầu tiên: ngoài số chương, nên có thêm tên chương để người dùng dễ theo dõi.

Phần chi tiết: Nên chia làm 2, phần hướng dẫn căn bản (ai đọc cũng được) và phần Mẹo vặt (cho những người thích tìm hiểu thêm)

Nên thêm 1 phần về shortcut (hotkey) nữa. Cái này khá hữu hiệu cho các bạn phải thao tác excel hàng ngày.

Tại bác không cho khen chứ thật ra tôi phục bác sát đất. Tôi sẵn sàng mua bản quyền quỷển ebook (đúng ra là e-excel-book) của bác, bán rẻ cho tôi lấy một chầu cà phê + 1 chầu nhậu + 1 chầu ăn uống ... nhé.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ái chà bác SA_DQ thật tuyệt, bác cho em hỏi những chương khác bác có dịch ra chưa ạ?

S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Cứ 5 người hỏi để trả lời 1 lần, thông cảm nha!

1* Về hình chắc sẽ nặng lắm, nhưng còn 'S1' để mô tả thêm ví dụ sẽ được;
2* V/Đ chuyển Font chữ đang ngâm cứu & xem xét! 3* Đúng là Combo thứ 2 là "dư" có cách khác mình mới nghĩ ra khi bạn gợi í;
4* Đang suy ngẫm về cách để 1 chương tương tác &ới người đọc;
5* Quả thật tạo đường link chưa nghĩ đến;
6* Quyễn vỡ này sẽ có phần phụ lục (như trong quyễn 100 thủ thuật...); Nhưng đây là tập 2 (giành cho ~ người học phần II); tập một sẽ giới thiệu sau nếu được đề nghị (&ì trong EFC này rất nhiều cao thủ mà)
7* Đây là quyễn đã được 2 kỷ sư Tuấn & Hồng Phúc dịch thành tiếng Việt rồi(!); Cuối cùng xin chân thành cảm ơn tất thẩy các bạn trong EFC đã đóng góp i kiến!

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
SA DQ ơi, tôi xong phong làm cái tool chuyển font cho.

Độ này bận quá không làm nhanh được. Cố gắng khi nào SA làm xong ebook thì tôi cũng sẽ đóng góp Font Converter.

M

Muathuhanoi

Guest
9/9/05
10
0
0
53
Ha noi
To SA DQ
2 chương quyển vở của anh thật tuyệt về nội dung đấy. Các hướng dẫn đều dễ hiểu nhưng còn hình thức thì quả thật em thấy còn 'đơn sơ' quá.
Anh có thể thiết kế cho hấp dẫn hơn và tiện dụng hơn cho người sử dụng bằng các nút tiến, lui, chuyển đến hoặc bằng menu chẳng hạn...
Thực ra kiến thức của em cũng còi cọc lắm, xem quyển vở của anh là cũng phục sát đất rồi.
Rất mong được đọc tiếp công trình của anh.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Hôm nay mới có dịp xem tác phẩm của SA DQ. Các bạn đã góp ý rồi, mình thấy cũng chưa có gì để nói thêm, đúng là tạo Hyperlink sẽ tốt hơn ComboBox lưa chọn nội dung các chương sách. Về giao diện, đơn sơ cũng tốt, miễn là chuyển tải được hết nội dung. Mình có ý kiến, dựa trên ý tưởng của SA DQ làm nội dung cho dĩa CD của EFC, chúng ta sẽ đưa các bài viết có giá trị trên diễn đàn để tổng hợp lại và tạo thành File như quyển vở của SA DQ. SA DQ có đồng ý không nhỉ ?

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Cảm ơn bạn SA_DQ đã đem tới cho mọi người một E.Book EXCEL thật tuyệt!
Mình có ý kiến thế này:
+ Dùng kiểu gõ Unicode vì nhiều vùng không dùng VNIFONT.
+ Chỉ nên Format một phần nền chứ không làm cả Sheet vì sẽ ảnh hưởng dung lượng và Speed.
+ Dùng ComboBox nhưng có thêm phần "Tìm". Người dùng nhiều khi không nhớ "Mã" nhưng nhớ nội dung có từ "định dạng" và họ chỉ cần gõ vào mục "Tìm" là sẽ liệt kê toàn bộ chủ đề hay nội dung có từ "định dạng".
+ Nội dung của E.book cần đặt trong một Sheet/Table để tiện cho việc tìm kiếm,...
+ Nên sử dụng các biến hệ thống/Application_Property sau để chương trình chạy nhanh
Application.ScreenUpdating
Application.EnableEvents
(cách dùng I đã post một bài "làm sao để tăng tốc...")
+ Tạo Hyperlink (cái này mà làm cho "động" trong EXCEL khá phức tạp có thể làm cho ver sau).
Chúc bạn sớm hoàn thành Ebook này!

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
To: All,
Mình đã xem phần file của bác SA_DQ, vài hàng nhận xét:
_Bạn bố trí theo kiểu này thì không hay lắm. Nên học theo cách của mấy tay tác giả sách VBA Excel Power Programming. Tôi đã có lược dịch phần tạo file help.
_Chắc có lẻ đọan mã bạn viết còn "có vấn đề" (bạn Tuân đã góp ý) nên khi chọn combobox rồi thì màn hình bị giật giật.
Tôi nghĩ tại sao bạn không dùng Unicode? Dùng UniKey để chuyển đổi Font rất nhanh và miễn phí không vi phạm bản quyền.

Sách đã ra rồi, mua sách hình như 45,000 Vnd đỡ mất thì giờ (mình định đưa lên, nhưng bạn đã đưa rồi! Hi hi hi). Sách viết tương đối kỹ. Còn bạn muốn tóm tắt lại tôi nghĩ nên có hình ảnh thì hay hơn, cải tiến lại một số đọan code!

Thân,
Lê Văn Duyệt

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ồ hoá ra quyển sách này đã dịch ra tiếng Việt rồi hả, vậy làm ơn cho mình hỏi là nội dung của nó so với quyển Excel Hacks nguyên bản có khác nhiều không?

S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city
E.E. NoteBook, Sa D.Q., T2, 2005-06 (Phát hành lần 2)

Các bạn nào cần bản mới gởi cho tôi địa chỉ Mail; sau 60 h sẽ nhận được bản mới!

Đã có bản mời tại bài 18 click here

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Sau gần 1 tháng đưa bản thảo xin ý kiến anh chị em trong EFC tôi đã tiếp thu nhiều vấn đề, có vài phần đã tiếp thu sửa đổi; một số phần vượt khả năng chuyên môn hẹn sau;
Nhờ NgB Giúp lần nữa đưa 1/2 quyển vỡ của mình lên trong khoảng khắc nhiều ngày trọng đại này, xin cảm ơn tất cả mọi người!
Chúc mọi người có ngày sinh nhật lần thứ 3 của EFC &ui &ẽ & nhiều hạnh phúc!
Ngày 7/11 bất diệt!
Chúc mừng SA đã làm xong 1/2 quyển ebook. Bữa nào gặp nhau ăn mừng được không?

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Đây là quyển sách của bác SA_DQ, phiên bản mới. Mời mọi người tiếp tục tham khảo và đóng góp ý kiến.

Đính kèm

• 100ThTh.zip
    113.9 KB · Lượt xem: 1,536
A

anhngoc2005

Guest
16/11/05
15
0
0
NguyênBình nói:
Đây là quyển sách của bác SA_DQ, phiên bản mới. Mời mọi người tiếp tục tham khảo và đóng góp ý kiến.
Anh Nguyên Bình ơi! Sao em dowloat không được, Anh có thể coi lại dùm em có bị trục trặc gì không Anh nếu có sự cố thí Anh chỉ dùm cho em địa chỉ nha Anh Bình. Nếu trong máy Anh có thì Anh có thể gửi cho em theo địa chỉ này Mail:anhngoc05n@yahoo.com được không Bình ?. Em cảm ơn Anh Bình nhiều nha.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Download về sài bình thường mà. có gì đâu nhỉ? 78 người đã download nó về đấy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA