Nộp thuế truy thu = tiền lãi sau thuế?

• Thread starter TranTien
  • Ngày gửi
TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Cho em hỏi ,cty em vừa quyết tóan năm 2004 (lãi) và thuế có gởi biên bản truy thu thuế .Vậy thì phần truy thu này em trích nộp từ phần lãi sau thuế (421) có được không ?
Anh chị nào biết xin chỉ dùm em .
:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn phải xem lại vì sao bị truy thu. Nếu truy thu do trích quá số tiền khấu hao hoặc phí công cụ dụng cụ thì bạn phải làm điều chỉnh. Nếu truy thu do chứng từ không hợp lệ hoặc những khỏan chi không được chấp nhận thì phần truy thu thuế TNDN sẽ bị tính vào sau lãi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
HI Bạn,
Bạn hỏi ở đây là truy thu thuế TNDN đúng không?
Nếu như vậy thì cviệc đầu tiên là bạn đọc kỹ biên bản, Phát hiện nguyên nhân từ đâu, Thuế giảm chi phí từ đâu, không phải lúc nào cũng giảm lợi nhuận sau thuế đâu bạn ạ. Ví dụ như bạn MiNa là điển hình.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Em cảm ơn ,phần truy thu của em do không có chứng từ với chứng từ không hợp lệ .Do cty còn mới nên khi mua ko lấy hóa đơn ,vậy thì phần này em có thể trích sau thuế đc phải ko ?Chỉ có 2004 thôi sang 2005 thi em bắt lấy HĐ hết rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trích vào lợi nhuận sau thuế.

TranTien nói:
Em cảm ơn ,phần truy thu của em do không có chứng từ với chứng từ không hợp lệ .Do cty còn mới nên khi mua ko lấy hóa đơn ,vậy thì phần này em có thể trích sau thuế đc phải ko ?