Nói về TK 153

• Thread starter cucvang
  • Ngày gửi
C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
Cty em là Cty TNHH TM, trong kỳ có mua một số CC, DC như: máy đếm tiền, phần mềm kế toán, máy in. Giá trị CC, DC không lớn, mà giá trị CC, DC không lớn thì không cần phải PB. Vậy các anh(chị) cho em hỏi trong trường hợp không phân bổ thì hạch toán ntn? có được phép đưa thẳng qua TK loại 6 không?
:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Về nguyên tắc thì chi phí CCDC được phân bổ dần vào CPSX có thể là 1 lần, 2 lần và .... là tuỳ theo tính chất hoạt động kinh doanh của đơn vị. Và sử dụng ở mục đích nào thì hạch toán vào đối tượng chi phí đó.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Những CC, DC giá trị nhỏ, thời gian sử dụng ngắn thì hạch toán thẳng vào chi phí không cần phân bổ, tuy nhiên một một số CC, DC có thời gian sử dụng dài như bàn, tủ, máy in, máy vi tính thì nên phân bổ dần.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo quy định thì phân bổ một lần hai lần theo quy định đều được hay dựa vào doanh thu chi phí để đưa thẳng TK LOẠI 6 thì không có gì là sai.

Tuy nhiên, bạn phân bổ hàng tháng thể hiện tính quản trị tốt hơn, đồng thời báo cáo lãi lỗ hàng tháng thể hiện phù hợp các tháng lợi nhuận chính xác hơn.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
CC, DC dù lớn hay nhỏ người ta vẫn thực hiện phân bổ. Chỉ có điều nếu giá trị công cụ nhỏ người ta chỉ phân bổ một lần ( hay đồng nghĩa với việc tính thẳng vào chi phí ) . Còn CC, DC có giá trị lớn người ta thực hiện phân bổ nhiều lần. Tuỳ từng mục đích sử dụng công cụ mà phân bổ vào chi phí tương ứng.

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
CCDC phân bổ một lần
nợ TK 627
có TK 153
-phân bổ nhiều lần
nợ 142,242 (dưới 1 năm dùng 142, trên 1 năm dùng 242)
có 153
tiến hành phân bổ từng kỳ
Nợ Tk 627
có TK 142,242
chú ý khi phân bổ lần cuối thì giá trị phân bổ là giá trị chưa phân bổ(giá trị còn lại) trừ đi số tiền thanh lý công cụ dụng cụ đó

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
cucvang nói:
Cty em là Cty TNHH TM, trong kỳ có mua một số CC, DC như: máy đếm tiền, phần mềm kế toán, máy in. Giá trị CC, DC không lớn, mà giá trị CC, DC không lớn thì không cần phải PB. Vậy các anh(chị) cho em hỏi trong trường hợp không phân bổ thì hạch toán ntn? có được phép đưa thẳng qua TK loại 6 không?
Nếu cty bạn yêu cầu quản trị cao thì với những CCDC này bạn nên phân bổ trong vòng 1 năm hoặc ngắn hơn (hạch tóan 142), còn nếu không đưa thẳng vào TK 641, 642 cũng được, chẳng có vấn đề gì. Nhưng bên bạn làm TM, nếu tỉ lệ CP/DT lớn thì tháng đó dễ bị lỗ lắm.

V

vtkx_t5

Guest
12/10/05
5
0
0
46
cầu giấy - hà nội
153

cucvang nói:
Tuỳ thuộc vào kỳ kinh doanh đó của cty bạn nếu chịu được không lỗ thì đưa trực tiếp vào chi phí, nếu ko thì phân bổ dần. nhưng gtrị nếu lớn thì nên pbổ qua 142 :banana:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
cucvang nói:
Cty em là Cty TNHH TM, trong kỳ có mua một số CC, DC như: máy đếm tiền, phần mềm kế toán, máy in.
Phần mềm kế toán là công cụ, dụng cụ sao?

cucvang nói:
Giá trị CC, DC không lớn, mà giá trị CC, DC không lớn thì không cần phải PB. Vậy các anh(chị) cho em hỏi trong trường hợp không phân bổ thì hạch toán ntn? có được phép đưa thẳng qua TK loại 6 không?
Bạn cucvang đã nói rằng "giá trị công cụ, dụng cụ không lớn" nên các bạn khỏi lo chuyện lỗ ở đây đi. Cứ nhằm thẳng TK loại 6 mà hạch toán cả thảy.

Đóng topic này được rồi đấy nhỉ?

N

nguyetminh

Guest
10/8/05
6
0
0
37
thanhphothainguyen
đây là công cu dụng cụ có giá thị nhỏ không cần phải phân bổ nhiều lân thì bạn cứ hạch toán trưc tiêp vào tkloại 6 nơtk627:641:642 cótk153 tuỳ thuôc vào viêc mua dùng ở bộ phân nao và tính vào chi phí nào thì ban hạch toán cho phù hợp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA