Hợp đồng khoán cho LĐ có trình độ(ĐH,CĐ)

• Thread starter vvansang
  • Ngày gửi
V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Xin chao cac anh chi!
cho em hỏi: DNNN khi ký hợp đồng với LĐ có trình độ(ĐH, CĐ) thì có thể ký hợp đồng khoán hàng tháng (hoặc khoán 3, 6, 12 tháng) theo mức tiền 1.500.000/tháng (ký HĐ nhiều lần như vậy) có được không, nếu được thì mẫu HĐ như thế nào và văn bản nào của Nhà nước cho thực hiện ? (Vì em đc biết theo BLLĐ ko đc ký HĐLĐ ngắn hạn quá 2 lần đ/v Lđộng có trình độ).
Xin cảm ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
vvansang nói:
Xin chao cac anh chi!
cho em hỏi: DNNN khi ký hợp đồng với LĐ có trình độ(ĐH, CĐ) thì có thể ký hợp đồng khoán hàng tháng (hoặc khoán 3, 6, 12 tháng) theo mức tiền 1.500.000/tháng (ký HĐ nhiều lần như vậy) có được không, nếu được thì mẫu HĐ như thế nào và văn bản nào của Nhà nước cho thực hiện ? (Vì em đc biết theo BLLĐ ko đc ký HĐLĐ ngắn hạn quá 2 lần đ/v Lđộng có trình độ).
Xin cảm ơn các anh chị.

Theo Bộ luật lao động thì không được ký như vậy, Nhưng bạn cứ nghiên cứu và tham khảo Bộ Luật Lao Động nữa đi nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vvansang nói:
Xin chao cac anh chi!
Xin cảm ơn các anh chị.
Điều được biết của bạn là chính xác vì vậy bạn không thể ký HĐLĐ theo dạng nhiều lần liên tục được.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Xin mọi người góp ý thêm

NTAC nói:
Theo Bộ luật lao động thì không được ký như vậy, Nhưng bạn cứ nghiên cứu và tham khảo Bộ Luật Lao Động nữa đi nhé
Gửi anh NTAC:
Mình không đồng ý với cách trả lời như vậy của bạn đâu . Khi đã vào Forum thì tức là vào học hỏi và giúp đỡ nhau khi không biết hoặc không hiểu rõ về điều nào đó (chứ trên thế gian này không ai có thể tự vỗ ngực là mình giỏi nhất!). Cách trả lời của bạn sao mà hàm ý nói "SỐC" mình vậy ?! Bạn phải chứng tỏ như là một nguời am hiểu hiểu biết chứ không phải là cách nói "SỐC" như vậy đâu, có như vậy mọi người mới khâm phục sự có học của bạn.
Xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ và nhiệt tình trả lời câu hỏi.
VVS

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Anh Sang ơi, bình tĩnh, có lẽ NTAC vội quá thôi. Em có biết chút chút như thế này:

Theo quy định tại khoản 2, điều 27 của Bộ luật lao động thì khi ký hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng, hết hạn mà nlđ vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hđlđ hết hạn hai bên phải giao kết hđlđ mới, nếu kg giao kết hđlđ mới thì hđlđ đã giao kết trở thành hđlđ kg xác định thời hạn. Nếu ký hđlđ xác định thời hạn thì chỉ được ký một thời hạn nữa, sau đó nếu nlđ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký hđlđ kg xác định thời hạn.

Như vậy, theo tinh thần của Luật LĐ thì anh kg được ký kết quá 2 lần hđlđ có xác định thời hạn (kg phải là ngắn hạn) với tất cả nlđ.
Bộ luật LĐ áp dụng đối với mọi nlđ, mọi tổ chức cá nhân sử dụng lao động theo hđlđ thuộc các thành phần kinh tế, các hình thức sở hữu chứ kg riêng gì DNNN.
Vài lời góp ý, mong anh nguyên cứu.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vvansang nói:
Xin chao cac anh chi!
Xin cảm ơn các anh chị.

Bạn còn lăn tăn quá thì ký với họ Hợp đồng vụ việc cũng được, có việc nào thì khóan giao việc đó, ký bao nhiêu HĐồng cũng được. Nhớ trừ 10 % Thuế TNCN là được rồi.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Vivavina nói:
Bạn còn lăn tăn quá thì ký với họ Hợp đồng vụ việc cũng được, có việc nào thì khóan giao việc đó, ký bao nhiêu HĐồng cũng được. Nhớ trừ 10 % Thuế TNCN là được rồi.

Vivavina ơi, khoản 3,4, nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ Luật LĐ về hợp đồng LĐ ghi:
NĐ44/2003/NĐ-CP nói:
3. Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.
4. ...Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc ... Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
...
Vậy là bị giới hạn số lần ký HĐLĐ rồi, sao lại bao nhiêu cũng được?
Hay hợp đồng vụ việc là khác? Mình kg được rõ lắm.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
NAMHAI nói:
Vivavina ơi, khoản 3,4, nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ Luật LĐ về hợp đồng LĐ ghi:

Vậy là bị giới hạn số lần ký HĐLĐ rồi, sao lại bao nhiêu cũng được?
Hay hợp đồng vụ việc là khác? Mình kg được rõ lắm.
Yes , sir!
Chính vì khuất mắc trong việc ký HĐLĐ ngắn hạn nên mới đổi sang HĐ vụ việc, nghĩa là có vụ việc thì mới ký , hòan thành xong việc thì hết ai nợ ai, một cách giải quyết đơn giản để thuê người có trình độ nhưng không muốn ràng buộc như bạn vvsang yêu cầu

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Vivavina nói:
Yes , sir!
Chính vì khuất mắc trong việc ký HĐLĐ ngắn hạn nên mới đổi sang HĐ vụ việc, nghĩa là có vụ việc thì mới ký , hòan thành xong việc thì hết ai nợ ai, một cách giải quyết đơn giản để thuê người có trình độ nhưng không muốn ràng buộc như bạn vvsang yêu cầu
.
Trước tiên tôi xin cảm ơn các anh chị vì đã quan tâm và trả lời câu hỏi của em. Em xin trình bày thêm như sau:
Em cũng đã từng làm HĐVV cho 1 LĐ có trình độ khoán 6 tháng, lương 1500.0000đ/tháng, nhưng đoàn thanh tra vẫn ko chấp nhận, họ yêu cầu khi đã ký trên 2 HĐVV thì phải ký HĐLĐ có xác định thời hạn cho NLĐ theo đúng tinh thần NĐ44/2003/NĐ-CP và Theo quy định tại khoản 2, điều 27 của Bộ luật lao động. Và đặc biệt là rẩt lùng nhùng trong câu chữ "HĐ vụ việc or HĐ thời vụ or HĐ mùa vụ" mà theo tôi thì cả 3 đều như nhau, vì vậy nên ko thể áp dụng theo cách của anh Vivavina được (vì không đúng NĐ44/2003/NĐ-CP)

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vvansang nói:
.
Trước tiên tôi xin cảm ơn các anh chị vì đã quan tâm và trả lời câu hỏi của em. Em xin trình bày thêm như sau:
Em cũng đã từng làm HĐVV cho 1 LĐ có trình độ khoán 6 tháng, lương 1500.0000đ/tháng, nhưng đoàn thanh tra vẫn ko chấp nhận, họ yêu cầu khi đã ký trên 2 HĐVV thì phải ký HĐLĐ có xác định thời hạn cho NLĐ theo đúng tinh thần NĐ44/2003/NĐ-CP và Theo quy định tại khoản 2, điều 27 của Bộ luật lao động. Và đặc biệt là rẩt lùng nhùng trong câu chữ "HĐ vụ việc or HĐ thời vụ or HĐ mùa vụ" mà theo tôi thì cả 3 đều như nhau, vì vậy nên ko thể áp dụng theo cách của anh Vivavina được (vì không đúng NĐ44/2003/NĐ-CP)
Bạn đọc mà bạn chẳng hiểu và vận dụng được thông tư nghị định.

Theo tinh thần NĐ, khi bạn ký 2 HĐLĐ ngắn hạn liên tục với người lao động, nếu hết thời hạn này không thanh lý HĐ thì phải ký HĐLĐ dài hạn.

Còn khi bạn ký HĐ ngắn hạn, thời vụ, vụ việc mà bạn để cách thời gian giữa 2 hợp đồng, dù chỉ một ngày, thì luật trên làm gì còn hiệu lực nữa,

Bạn hiểu ý không?

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Vivavina nói:
Bạn đọc mà bạn chẳng hiểu và vận dụng được thông tư nghị định.

Theo tinh thần NĐ, khi bạn ký 2 HĐLĐ ngắn hạn liên tục với người lao động, nếu hết thời hạn này không thanh lý HĐ thì phải ký HĐLĐ dài hạn.

Còn khi bạn ký HĐ ngắn hạn, thời vụ, vụ việc mà bạn để cách thời gian giữa 2 hợp đồng, dù chỉ một ngày, thì luật trên làm gì còn hiệu lực nữa,

Bạn hiểu ý không?
Cảm ơn bạn !
Mình rất hiểu ý bạn ! Cách này mình cũng đã từng định áp dụng đấy, nhưng mình vẫn chưa thoả mãn lắm! Bạn biết ko?, cách này không chỉ Bạn biết, tôi biết, trời biết, đất biết và Thuế, BHXH, thanh tra ... biết, mà báo chí còn gọi là "lách..." đấy. (Cho nên mình vẫn chưa thoả mãn là vậy đấy).
Xin cảm ơn.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vvansang nói:
Cảm ơn bạn !
Mình rất hiểu ý bạn ! Cách này mình cũng đã từng định áp dụng đấy, nhưng mình vẫn chưa thoả mãn lắm! Bạn biết ko?, cách này không chỉ Bạn biết, tôi biết, trời biết, đất biết và Thuế, BHXH, thanh tra ... biết, mà báo chí còn gọi là "lách..." đấy. (Cho nên mình vẫn chưa thoả mãn là vậy đấy).
Xin cảm ơn.
Bạn lại sai nữa, tinh thần của bộ luật lao động và các văn bản dưới luật là bảo vệ quyền lợi cho người lao động và người sử dụng lao động, nhưng chủ yếu là cho NLĐ. Vấn đề ở đây không phải là lách luật, mà là làm đúng luật, trên cơ sở thỏa thuận giữa NLĐ và người SD LĐ. Nếu NLĐ mà không đồng ý thì cty bạn cũng chẳng làm được cách này.
Do đó, trên cơ sở có sự thỏa thuận (bằng văn bản) giữa cty và NLĐ thì HĐLĐ có thể được ký dưới bất kỳ dạng nào.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Vivavina nói:

Bạn hiểu ý không?
Xin cảm ơn anh Vivavina.
Nếu em áp dụng theo cách của anh thì BHXH sẽ tính như thế nào ?
Nhờ anh hướng dẫn rõ thêm.
VVS

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vvansang nói:
Xin cảm ơn anh Vivavina.
Nếu em áp dụng theo cách của anh thì BHXH sẽ tính như thế nào ?
Nhờ anh hướng dẫn rõ thêm.
VVS
Các lọai HĐồng (vụ việc, thời vụ...) này không cần đến BHXH, nếu chắc ăn chỉ cần khấu trừ 10% thuế TNCN, nhưng người lao động nào mà lắt léo hỏi mình là khấu trừ theo quy định nào thì mình bó tay .... hahaha
Nhưng tuy bó tay mà lại không bó chân: Anh cho em xin cái MSTCN của anh để em kê khai, nến không em cứ xin KT trước.

Sửa lần cuối:
T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
To : Vivavina
Người có mức thu nhập cao thì mới phải chịu thuế TNCN chứ thế nên em không hiểu tại sao phải trích lại 10% TNCN cho người ký hợp đồng thời vụ?
Hợp đồng thời vụ thì phải dưới 3 tháng hả anh? vì theo luật ký hợp đồng với người lao động đủ 3 tháng thì phải đóng bảo hiểm và không được ký 2 lần liên tiếp.Thế còn thời vụ có được ký liên tiếp nhiều lần không?tất nhiên là mỗi hợp đồng cách nhau ít ngày hoặc 1 tháng.
Cho em xin MSTCN của anh để em tham khảo nhé!
Cảm ơn anh!
(mail : nhv_8882@yahoo.com)

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thu Quynh nói:
To : Vivavina
Người có mức thu nhập cao thì mới phải chịu thuế TNCN chứ thế nên em không hiểu tại sao phải trích lại 10% TNCN cho người ký hợp đồng thời vụ?
Hợp đồng thời vụ thì phải dưới 3 tháng hả anh? vì theo luật ký hợp đồng với người lao động đủ 3 tháng thì phải đóng bảo hiểm và không được ký 2 lần liên tiếp.Thế còn thời vụ có được ký liên tiếp nhiều lần không?tất nhiên là mỗi hợp đồng cách nhau ít ngày hoặc 1 tháng.
Cho em xin MSTCN của anh để em tham khảo nhé!
Cảm ơn anh!
(mail : nhv_8882@yahoo.com)

Em vào thử đây để tham khảo lại nhé:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=9670
Còn théc méc trả lời sau vậy.

Còn MSTCN : anh chưa có diễm phúc được đăng ký MSTCN đâu em ơi, thu nhập của anh còn thấp lắm.

Note: MSTCN là mã số thuế cá nhân

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
To:Vivavina
Bây giờ em đã hiểu hợp đồng thời vụ rùi hihi
Cảm ơn anh nhiều nha! chúc anh mau có MSTCN

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
Vivavina nói:
Em vào thử đây để tham khảo lại nhé:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=9670
Còn théc méc trả lời sau vậy.

Còn MSTCN : anh chưa có diễm phúc được đăng ký MSTCN đâu em ơi, thu nhập của anh còn thấp lắm.

Note: MSTCN là mã số thuế cá nhân

Vivaviva qủa là cao thủ :eek:know: mình cũng đang vướng vấn đề này. Học hỏi được các bạn rất nhìêu. Many thanks!!!

Xin hỏi bạn một câu: Cty mình thuê nhiều NC khoán làm san lấp mặt bằng lúc XD (từ T2/2005). Chỉ có bảng thanh toán thôi, chứ ko có HĐ gì ráo. Cũng chưa đăng ký với CQ Thuế, Vậy bây giờ hoàn thiện chứng từ ntn? (Cố thì cũng có thể tìm lại được vài chú NC đã thuê cũ. (GT nhân công khá lớn ~1 tỉ). Bạn xem có cách nào không? Chứ ít nữa đóng 28% thì xót rọt lắm!!!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
dakhuc nói:
Vivaviva qủa là cao thủ :eek:know: mình cũng đang vướng vấn đề này. Học hỏi được các bạn rất nhìêu. Many thanks!!!

Xin hỏi bạn một câu: Cty mình thuê nhiều NC khoán làm san lấp mặt bằng lúc XD (từ T2/2005). Chỉ có bảng thanh toán thôi, chứ ko có HĐ gì ráo. Cũng chưa đăng ký với CQ Thuế, Vậy bây giờ hoàn thiện chứng từ ntn? (Cố thì cũng có thể tìm lại được vài chú NC đã thuê cũ. (GT nhân công khá lớn ~1 tỉ). Bạn xem có cách nào không? Chứ ít nữa đóng 28% thì xót rọt lắm!!!
Bạn vào đây xem thử, xem có vận dụng được không
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9342

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA