Nguyên tắc Phù hợp và Nguyên tắc cơ sở dồn tích trong kế toán

• Thread starter sweetycherry91
  • Ngày gửi
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: Nguyên tắc Phù hợp và Nguyên tắc cơ sở dồn tích trong kế toán

...À bạn nói ..( Còn những chi phí nào có mang lại lợi ích cho các kỳ sau thì để nó nằm trên hàng tồn kho hoặc vốn hóa nó ..) để bằng cách nào vậy?

Ví dụ:
Chi phí quảng cáo, thay vì ghi nhận hết vào chi phí thì mình ghi nhận trên 242 để phân bổ.
Chi phí vận chuyển hàng mua thay vì ghi hết vào chi phí trong ky thì mình phân bổ vào giá mua hàng tồn kho...

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Ví dụ:
Chi phí quảng cáo, thay vì ghi nhận hết vào chi phí thì mình ghi nhận trên 242 để phân bổ.
Chi phí vận chuyển hàng mua thay vì ghi hết vào chi phí trong ky thì mình phân bổ vào giá mua hàng tồn kho...

Vấn đề không có gì mới bác nhỉ ? Chi phí mang lại lợi ích cho kỳ sau thì đương nhiên phải ghi nhận TK 242, 142 của kỳ này.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Vấn đề không có gì mới bác nhỉ ? Chi phí mang lại lợi ích cho kỳ sau thì đương nhiên phải ghi nhận TK 242, 142 của kỳ này.

Uh, thì đúng là vậy thôi. Còn các khoản chi phí mà không có ích cho kỳ sau thì kết chuyển hết kỳ này, hehe..

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Uh, thì đúng là vậy thôi. Còn các khoản chi phí mà không có ích cho kỳ sau thì kết chuyển hết kỳ này, hehe..
Bạn chú ý xem lại qui định hạch toán vào các TK 142,242. Ở đây mình muốn nói đến các khoản không thể HT vào các TK đó nhưng vẫn mang lại lợi ích cho kỳ sau. Tôi đã gặp trường hợp 2 DN mới thành lập và chuyển đỗi loại hình kinh doanh đi vào sx cửa nhôm và xây lắp vào 4 -5 tháng cuối năm do chưa có DT ( chỉ có SP DD cuối kỳ và hàng tồn kho ) nên khi lên B/C tài chính bị lỗ do đưa các TK đầu 6 sang 911, không thể nói các TK này không đem lại lợi ích cho kỳ sau được các bạn ạ

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bạn chú ý xem lại qui định hạch toán vào các TK 142,242. Ở đây mình muốn nói đến các khoản không thể HT vào các TK đó nhưng vẫn mang lại lợi ích cho kỳ sau.

Không khoản chi phí nào có lợi ích cho các kỳ sau mà không được vốn hoá cả. Trừ khi khoản lợi ích mang lại cho kỳ sau là không cụ thể, rõ ràng (không chắc chắn) hoặc không trọng yếu. Ví dụ: Các chi phí tiếp khách, giả sử năm sau doanh thu tăng 10%, lợi ích này khó mà xác định là có được do từ chi phí tiếp khách mang lại hay không, hay chỉ do sản phẩm phù hợp thị hiếu hoặc do đời sống khá giả nên sức mua tăng làm doanh thu của doanh nghiệp tăng??? Vì vậy, chi phí tiếp khách không được vốn hoá, do lợi ích mang lại cho kỳ sau là không rõ ràng.

Tôi đã gặp trường hợp 2 DN mới thành lập và chuyển đỗi loại hình kinh doanh đi vào sx cửa nhôm và xây lắp vào 4 -5 tháng cuối năm do chưa có DT ( chỉ có SP DD cuối kỳ và hàng tồn kho ) nên khi lên B/C tài chính bị lỗ do đưa các TK đầu 6 sang 911, không thể nói các TK này không đem lại lợi ích cho kỳ sau được các bạn ạ

Theo đoạn 48 Chuẩn mực kế toán 04 :"...48. Chi phí phát sinh đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai cho doanh nghiệp gồm chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo nhân viên và chi phí quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động của doanh nghiệp mới thành lập, chi phí cho giai đoạn nghiên cứu, chi phí chuyển dịch địa điểm được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ hoặc được phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong thời gian tối đa không quá 3 năm..."

Như vậy, các chi phí này được phân bổ chư có ai bắt buộc phải ghi hét vào chi phí trong kỳ đâu. Bác chưa đọc kỹ mà cứ nói Chế độ kế toán sai không àh, hihi...

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Không khoản chi phí nào có lợi ích cho các kỳ sau mà không được vốn hoá cả. Trừ khi khoản lợi ích mang lại cho kỳ sau là không cụ thể, rõ ràng (không chắc chắn). Ví dụ: Các chi phí tiếp khách, giả sử năm sau doanh thu tăng 10%, lợi ích này khó mà xác định là có được do từ chi phí tiếp khách mang lại hay không, hay chỉ do sản phẩm phù hợp thị hiếu hoặc do đời sống khá giả nên sức mua tăng làm doanh thu của doanh nghiệp tăng??? Vì vậy, chi phí tiếp khách không được vốn hoá, do lợi ích mang lại cho kỳ sau là không rõ ràng.
Theo đoạn 48 Chuẩn mực kế toán 04 :"...48. Chi phí phát sinh đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai cho doanh nghiệp gồm chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo nhân viên và chi phí quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động của doanh nghiệp mới thành lập, chi phí cho giai đoạn nghiên cứu, chi phí chuyển dịch địa điểm được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ hoặc được phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong thời gian tối đa không quá 3 năm..."
Thế chi phí tiền lương của bộ máy gián tiếp, điện, nước, giấy, bút, pô tô tài liệu, ..... ở văn phòng Cty, lãi tiền vay NH đế SX ra sản phẩm trong kỳ... ( Các chi phí này nằm trong khoảng chi phí cho phép theo qui định của từng nghành ) có mang lại lợi ích kinh tế cho các kỳ sau không khi sản phẩm SX trong kỳ đó chưa tiêu thụ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Ơ! Điện nước mà bác cũng định phán bổ cho kỳ sau hả? Lương bộ phạn gián tiếp cũng vậy... Đố la hao phí của kỳ hiện tại chứ bác. Bác đừng nói với em là mục đích sử dụng điện nước, trả lương cho nhân viên cũng là nhằm đem lại lợi ích cho các kỳ sau nhé. Công ty muốn hoạt động phải có điện, nuớc; phải có bút viết, giấy..., phải có người làm đó là những hoạt động thường ngày mà.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Ơ! Điện nước mà bác cũng định phán bổ cho kỳ sau hả? Lương bộ phạn gián tiếp cũng vậy... Đố la hao phí của kỳ hiện tại chứ bác. Bác đừng nói với em là mục đích sử dụng điện nước, trả lương cho nhân viên cũng là nhằm đem lại lợi ích cho các kỳ sau nhé. Công ty muốn hoạt động phải có điện, nuớc; phải có bút viết, giấy..., phải có người làm đó là những hoạt động thường ngày mà.
Mình không muốn tranh luận về chủ đề này nữa vì trên diễn đàn đã nói nhiều rồi. Bạn xem lại chủ đề ( chi phí chung và chi phí QLDN trong chuyên mục kế toán XL ) hoặc xem lại kết cấu chi phí và giá thành sản phẩm sẻ thấy ( Chi phí QLDN và các TK đầu 6 cũng là 1 bộ phận trong giá thành SP trong kỳ HT ) mới hiểu mình muốn nói điều gì bạn ạ.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Mình không muốn tranh luận về chủ đề này nữa vì trên diễn đàn đã nói nhiều rồi. Bạn xem lại chủ đề ( chi phí chung và chi phí QLDN trong chuyên mục kế toán XL ) hoặc xem lại kết cấu chi phí và giá thành sản phẩm sẻ thấy ( Chi phí QLDN và các TK đầu 6 cũng là 1 bộ phận trong giá thành SP trong kỳ HT ) mới hiểu mình muốn nói điều gì bạn ạ.

Báo cáo với bác là em cũng có xem rồi, thôi thì mỗi người mỗi suy nghĩ. Tuy nhiên,

Chi phí QLDN và các TK đầu 6 cũng là 1 bộ phận trong giá thành SP trong kỳ HT
thì em sợ là câu này chỉ có trong KẾ TOÁN QUẢN TRỊ thôi.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Báo cáo với bác là em cũng có xem rồi, thôi thì mỗi người mỗi suy nghĩ. Tuy nhiên,

thì em sợ là câu này chỉ có trong KẾ TOÁN QUẢN TRỊ thôi.

Các bác nên coi lại phần tính giá thành sản phẩm đi ạ.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Làm sao chi phí quản lý doanh nghiệp lại nằm trong giá thành sản phẩm?

Thì em chỉ nhắc các bác xem lại phần tính giá thành sản phẩm theo Chuẩn mực kế toán: Chỉ bao gồm 4 Tài khoản sau: TK 621, 622, 623, 627.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Thì em chỉ nhắc các bác xem lại phần tính giá thành sản phẩm theo Chuẩn mực kế toán: Chỉ bao gồm 4 Tài khoản sau: TK 621, 622, 623, 627.

Mấy cái này mà bạn cũng nhắc e rằng bạn hơi trịch thượng quá.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Mấy cái này mà bạn cũng nhắc e rằng bạn hơi trịch thượng quá.

He he, cái căn bản nhất để tranh luận đó bác. Đôi khi nhiều người bỏ qua vì nó đơn giản vì ai cũng biết. Ha ha

D

DrSlum

Guest
8/8/13
2
0
0
HN

Mâu thuẫn ở điểm nào vậy Bạn? Mình thấy không mâu thuẫn. Nguyên tắc phù hợp là cơ sở giúp xác định đúng đắn lợi nhuận của DN trong một kỳ kế toán. Còn việc ghi nhận theo guyên tắc cơ sở dồn tích giúp phản ánh tình hình tài chính của DN trong quá khứ, hiện tại và tương lai.

Thân!

Đang ôn luyện lại phần này. Vào đọc cái cmt của bạn này mà thấy hài. Người ta ko hiểu là: Chi phí kỳ nào thì phải ghi nhận kỳ đó (theo csdt) vậy tại sao theo phù hợp lại có quá khứ và tương lại được tập hợp tại kỳ hiện tại. Người ta chưa nắm được các chi phí cần phải phần bổ hoặc phải trả thì mới hỏi. Đằng này bạn lại trả lời người ta như thể người ta biết tuốt vậy. Đâu phải ai cũng GIỎI được như bạn đâu???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Đoạn này chỉ là giá thành SX chứ đâu phải giá thành toàn bộ? Các bạn xem lại công thức Z = C + V + m ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA