Kế toán khoản viện trợ, biếu tặng

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
WKT cho em hỏi: những khoản viện trợ, biếu tặng của doanh nghiệp sẽ được ghi giảm quỹ, ghi giảm nguồn của doanh nghiệp hay tương ứng với bên nhận viện trợ doanh nghiệp sẽ ghi tăng chi phí?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
WKT cho em hỏi: những khoản viện trợ, biếu tặng của doanh nghiệp sẽ được ghi giảm quỹ, ghi giảm nguồn của doanh nghiệp hay tương ứng với bên nhận viện trợ doanh nghiệp sẽ ghi tăng chi phí?

Viện trợ, biếu tặng thông thường được hình thành từ các khỏan huy động của CBCNV và quỹ DN, do vậy, bạn chỉ được hạch tóan vào khỏan LN sau thuế (các quỹ DN)

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn trích từ quĩ khen thưởng phúc lợi của công ty bạn nhé. không được tính vào chi phí hợp lý đâu bạn ạ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hai bạn Viva và Bluehn trả lời đúng rồi đấy bạn ạ. Nếu cty có quy mô thì bạn lấy quỹ ra để chi nhé. Còn không thì bạn lấy trực tiếp lợi nhuận sau thuế để chi khoản này.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu là bên bạn đi viện trợ thì trích tiền từ quỹ xí nghiệp ( quỹ khen thưởng phúc lợi - 431).
Nếu đem hàng hoá, tài sản ( TSCĐ) đi biếu, tặng, thưởng bạn hạch toán như bán hàng bình thường xác định giá vốn và DT . Còn bên kia nhận TS mình biếu họ ghi tăng TN khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA