Thủ tục chốt sổ BHXH

• Thread starter babie
  • Ngày gửi
N

nitchi1232003

Guest
12/4/07
14
0
0
quận 1 tp hcm
theo minh biết tu tháng 3 2009 so BHXH khi bảo lưu đâu có cần ghi gì dâu vì theo sổ mới đem sồ đến BHXH họ sẽ in cho minh thế là ok rồi qua vài cái hẹn đến lấy sổ là ok

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Destiny

Guest
8/4/09
2
0
0
37
Hà Nội
Cho em hỏi chút, sổ BHXH đã chốt sổ ở BHXH của huyện, cán bộ BH yêu cầu mang lên BHXH Hà Nội để xin ký, đóng dấu xác nhận, thì em sẽ phải tới phòng nào, và thủ tục, thời gian ra sao? Hay chỉ cần mang sổ, tờ rời và phiếu đề nghị xác nhận (có dấu, chữ ký của BHXH huyện) là đủ?

A

ali

Guest
15/9/05
8
0
0
43
Hà Nội
Cả nhà có ai có mẫu đề nghị chốt sổ BHXH không cho em xin hoặc là biểu mẫu nào thì xin chỉ dẫn giùm với ạ. Cty em có 1 nhân viên nghỉ việc, BHXH Hà Nội yêu cầu phải làm đề nghị chốt sổ mà không tìm thấy cái mẫu này nó ở đâu cả, em lại đang cần gấp. Xin cảm ơn cả nhà!

T

trucdoanh

Guest
10/5/09
1
0
0
tp HCM
Mình cũng xin cái mẫu chốt sổ BHXH, Mình làm báo giảm, quyết định nghỉ việc và nộp sổ BHXH không thì vẫn chưa đủ để họ chốt sổ

R

RUBY2U

Guest
18/1/10
1
0
0
36
TPHCM
cho em hỏi, sổ BHXH mới thì chốt như thế nào ạh

Q

quyenkhuyen

Guest
22/3/10
2
0
0
hà nội
Cả nhà có ai có mẫu đề nghị chốt sổ BHXH không cho em xin hoặc là biểu mẫu nào thì xin chỉ dẫn giùm với ạ. Cty em có 1 nhân viên nghỉ việc, BHXH Hà Nội yêu cầu phải làm đề nghị chốt sổ mà không tìm thấy cái mẫu này nó ở đâu cả, em lại đang cần gấp. Xin cảm ơn cả nhà!

bạn cần thêm mẫu phiếu đề nghị xác nhận thời gian tham gia BHXH nữa. mình không có bản mềm. nên các bạn chịu khó lên BHXH xin nha.

Cả nhà có biết tại sao đang chốt sổ và lấy chữ ký của Giám đốc BHXH quận huyện thì bây giờ lại phải lên lấy chữ ký của GĐ BHXH TP HN không ạ? Em đã từng chốt sổ 1 lần rồi thì không phải lên BHXH TP HN, người mới chuyển lần này thì cũng chuyển công tác trong nội thành, chấm dứt HĐLĐ thế mà em phải lên BHXH TP HN. Em không hiểu nổi. Cả nhà cho em xin câu trả lời, em cảm ơn cả nhà.

Q

quyenkhuyen

Guest
22/3/10
2
0
0
hà nội
Cho em hỏi chút, sổ BHXH đã chốt sổ ở BHXH của huyện, cán bộ BH yêu cầu mang lên BHXH Hà Nội để xin ký, đóng dấu xác nhận, thì em sẽ phải tới phòng nào, và thủ tục, thời gian ra sao? Hay chỉ cần mang sổ, tờ rời và phiếu đề nghị xác nhận (có dấu, chữ ký của BHXH huyện) là đủ?

Bạn lên phòng 1 cửa, đến bàn số 1,2,3; bạn sẽ được nhận 1 biên bản tiếp nhận hồ sơ. bạn chỉ cần mang sổ, tờ rời và phiếu đề nghị xác nhận (có dấu, chữ ký của BHXH huyện) thôi.
thân,

2

26092009

Guest
5/6/10
11
0
0
TPHCM
Em muốn hỏi về thủ tục chốt sổ!

Công ty em tháng 5 vừa báo tăng 4 nhân viên, tháng 6 có một người trong 4 nhân viên mới báo tăng đó nghỉ làm, em muốn làm thủ tục chốt sổ cho họ, tại vừa mới báo tắng tháng trước em chưa lấy sổ cho họ nên giờ em khống biết làm thế nào để điền vào mẫu 03a-tbh nữa. có anh chị nào gặp trường hợp này rùi thì tư vấn giùm em với nha.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Công ty em tháng 5 vừa báo tăng 4 nhân viên, tháng 6 có một người trong 4 nhân viên mới báo tăng đó nghỉ làm, em muốn làm thủ tục chốt sổ cho họ, tại vừa mới báo tắng tháng trước em chưa lấy sổ cho họ nên giờ em khống biết làm thế nào để điền vào mẫu 03a-tbh nữa. có anh chị nào gặp trường hợp này rùi thì tư vấn giùm em với nha.

chưa có sổ nhưng em đã có số sổ BHXH rồi, em điền vào mẫu 03a-TBH kèm theo biên nhận khi nộp hồ sơ của tháng 5, thu hồi thẻ BHYT còn hạn sử dụng
Thân

N

namchutoc

Guest
18/5/10
3
0
0
kien giang
Nếu bạn xin trợ cấp tiền BH 1 lần thì bạn phải chờ 1 năm sau ngày nghỉ việc mới làm thủ tục xin nhận BHXH 1 lần. Còn nếu bạn chuyển sang công ty khác thì chỉ cần cty cũ chốt sổ BHXH cho bạn đem qua cty mới thôi. :)bảo lưu đc thời gian mình đóng BHXH đó

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City
Nếu bạn xin trợ cấp tiền BH 1 lần thì bạn phải chờ 1 năm sau ngày nghỉ việc mới làm thủ tục xin nhận BHXH 1 lần. Còn nếu bạn chuyển sang công ty khác thì chỉ cần cty cũ chốt sổ BHXH cho bạn đem qua cty mới thôi. :)bảo lưu đc thời gian mình đóng BHXH đó

Tệ hạ cũng đang vướng mắc việc này. Số là doanh nghiệp tệ hạ chưa đóng hết tiền nợ BHXH và nay tệ hạ phải chuyển về làm việc tại Long An thì làm cách nào để bảo lưu với thời gian tham gia BHXH đây. Hay là tệ hạ khai trình lại như thủ tục tham gia lần đầu với DN mới này. Mong được trợ giúp

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Tệ hạ cũng đang vướng mắc việc này. Số là doanh nghiệp tệ hạ chưa đóng hết tiền nợ BHXH và nay tệ hạ phải chuyển về làm việc tại Long An thì làm cách nào để bảo lưu với thời gian tham gia BHXH đây. Hay là tệ hạ khai trình lại như thủ tục tham gia lần đầu với DN mới này. Mong được trợ giúp

Theo muội thì sư huynh khi chuyển qua chỗ làm mới thì báo cho phog2 nhân sự số sổ BHXH mà đã được cấp tại dơn vị cũ, bên đơn vị mới vẫn làm thủ tục báo tăng với số sổ BHXH cũ nhưng vẫn bảo lưu được thời gian đã đóng trước đây. Đồng thời huỳnh nhờ công ty cũ nhanh chóng chốt sổ để chuyển sổ cho công ty mới
ký tên: muội muội :angel:

K

khanhhoavp

Sơ cấp
18/12/09
7
0
0
41
vinh phuc
Các AC cho giúp em với :
Bên Cty em ký HĐLĐ và đóng BH cho 1 người từ tháng 12 năm 2009. Nhưng chưa làm thủ tục xin đóng nối BH cho người đó ( Người đó đã nộp sổ BH cũ ở Cty khác qua ).
Tháng 5 năm 2010 người này nghỉ chế độ thai sản. Em đi làm thủ tục thai sản nhưng bên BH không chấp nhận vì không có sổ BH của người này trong danh sách của Cty em.
Vậy em xin hỏi thủ tục xin đóng nối BH như thế nào và làm cách nào thì người lao động kia được hưởng chế độ thai sản.
Cảm ơn các AC

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Các AC cho giúp em với :
Bên Cty em ký HĐLĐ và đóng BH cho 1 người từ tháng 12 năm 2009. Nhưng chưa làm thủ tục xin đóng nối BH cho người đó ( Người đó đã nộp sổ BH cũ ở Cty khác qua ).
Tháng 5 năm 2010 người này nghỉ chế độ thai sản. Em đi làm thủ tục thai sản nhưng bên BH không chấp nhận vì không có sổ BH của người này trong danh sách của Cty em.
Vậy em xin hỏi thủ tục xin đóng nối BH như thế nào và làm cách nào thì người lao động kia được hưởng chế độ thai sản.
Cảm ơn các AC
Khi người lao động bắt đầu vào công ty bạn làm việc tức là tháng 12/2009 thì bạn phải làm thủ tục báo tăng rồi nhưng không cần cấp sổ mới vì họ đã có sổ BHXH, bạn chỉ cần báo số sổ đó thôi. do chưa báo tăng nhưng công ty bạn cứ lặng lẽ đóng cho họ thì làm sao cơ quan BHXH cập nhật số sổ đó để họ được hưởng thai sản được
Bây giờ bạn làm mẫu 03a-TBH báo tăng nhưng thời gian bắt đầu phải để từ tháng 12/2009
Thân

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Khi người lao động bắt đầu vào công ty bạn làm việc tức là tháng 12/2009 thì bạn phải làm thủ tục báo tăng rồi nhưng không cần cấp sổ mới vì họ đã có sổ BHXH, bạn chỉ cần báo số sổ đó thôi. do chưa báo tăng nhưng công ty bạn cứ lặng lẽ đóng cho họ thì làm sao cơ quan BHXH cập nhật số sổ đó để họ được hưởng thai sản được
Bây giờ bạn làm mẫu 03a-TBH báo tăng nhưng thời gian bắt đầu phải để từ tháng 12/2009
Thân

Bên anh vừa rồi cũng có NV đã tham gia BHXH ở 1 đơn vị khác, không thông báo cho DN nên đã cùng lúc tgia BHXH 2 nơi trong 3 năm.
Bây giờ chốt sổ mới phát hiện.
Vấn đề là hệ thống quản lý NLĐ của cơ quan BHXH cũng kém quá nhỉ? Khi nhập dữ liệu vào thì phải phát hiện ngay NV này tgia BHXH trùng chứ nhỉ? sao lại để cho tới 3 năm.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Bên anh vừa rồi cũng có NV đã tham gia BHXH ở 1 đơn vị khác, không thông báo cho DN nên đã cùng lúc tgia BHXH 2 nơi trong 3 năm.
Bây giờ chốt sổ mới phát hiện.
Vấn đề là hệ thống quản lý NLĐ của cơ quan BHXH cũng kém quá nhỉ? Khi nhập dữ liệu vào thì phải phát hiện ngay NV này tgia BHXH trùng chứ nhỉ? sao lại để cho tới 3 năm.

Cơ quan BHXH cũng phải làm hệ thống phần mềm quản lý cả nước như việc quản lý MST cá nhân ấy anh hỉ :036:

2

26092009

Guest
5/6/10
11
0
0
TPHCM
Các bạn ơi cho mình hòi thủ tục khóa sổ 24 trang, trong sổ mình lỡ ghi người tham gia đến tháng 1/2010 rùi, ghi sai như mậy mình gạch bằng bút đẻ hay như thế nào vậy, đến 15/7 này là đơn vị mình phải khóa sổ rùi, chỉ giup mình nha. Thanks

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Các bạn ơi cho mình hòi thủ tục khóa sổ 24 trang, trong sổ mình lỡ ghi người tham gia đến tháng 1/2010 rùi, ghi sai như mậy mình gạch bằng bút đẻ hay như thế nào vậy, đến 15/7 này là đơn vị mình phải khóa sổ rùi, chỉ giup mình nha. Thanks

Đã trả lời bạn bên đề tài KHÓA SỔ BH CHUYỂN SANG IN TỜ RỜI

T

thanhhuyen86

Guest
6/6/08
1
0
0
37
Hà tây
Mình cũng đang muốn xin mẫu phiếu xác nhận thời gian tham gia BHXH mới nhất năm 2010. có bạn nào có mẫu thì úp giúp mình với nhé.? Hoặc gửi qua mail hộ mình. nthuyensbc@gmail.com

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Các bạn cho mình hỏi em mình tham gia BHXH ở 1 cty TM (tự đóng 100%) cô ấy tham gia được hơn 2 năm thì dừng không tham gia, bây giờ sổ BH được Cty đó trả cho kèm theo quyết định của BHXH về việc đã chuyển khoản tiền thai sản cho cô ấy về cty mà cô ấy tham gia đóng. Bây giờ cô ấy ngưng đóng 5 năm rồi, muốn đóng tiếp tại CQ mới nhưng bên Cty mới yêu cầu phải có dấu xác nhận của BHXH nơi cty cũ tham gia xác nhận, nhờ cty cũ thì họ không làm cho vì học bảo thay nhiều đời kế toán rồi, họ cũng không trả tiền thai sản của cô ấy, tự lên BHXH để làm thì BHXH họ bảo không làm việc với cá nhân, cô ấy cáu bảo vứt sổ đi để tham gia sổ mới, mình tiếc hơn 2 năm đóng của cô ấy nên gửi câu hỏi này lên cho các bạn giải đáp giúp, mình không rành vụ này lắm. Cảm ơn các bạn nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA