Mỗi tuần một chuyên đề

Cách sử dụng hàm VLOOKUP và sửa lỗi #N/A

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Có thiếu không nhỉ, hay là thế này: = If(isna(vlookup()="TRUE",0,vlookup())
Thiếu hay không, bạn cứ thử & biết liền hà!

To tác gia Topic: Vẫn nhắc chuyện đề phòng số không này là kết quả trả về của hàm 1 cách thực thụ đó nha!

Ngoài hàm ISNA() ta cũng có thể dùng hàm TYPE(), như sau:

=IF(TYPE(VLOOPKUP(..;..;..;..))=16; "0";VLOOPKUP(..;..;..;..))

K

kimlinhvu

Guest
13/3/07
1
0
0
47
Hà Tĩnh
Em có Một File nay sử dụng hàm Vloopkup. Mà ra kết quả thì có một số Ô Báo lỗi N/A ở cac ô khác thì ra kết quả đúng. Nhờ các bác chi giup hộ em với???.

Đính kèm

• Fomrt ASO Mat Hang.rar
    39.4 KB · Lượt xem: 3,787
D

DangBN

Guest
hic bạn nhìn lại 2 công thức mà bạn đặt nhé ...
VINH=VLOOKUP(B92,CDF!A3:G1186,3,0)

#NA=VLOOKUP(B92,CDF!A92:C1226,3,0)

Khi bạn chọn vùng tốt nhất nên cố định vùng chọn bằng phím F4

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Em có Một File nay sử dụng hàm Vloopkup. Mà ra kết quả thì có một số Ô Báo lỗi N/A ở cac ô khác thì ra kết quả đúng. Nhờ các bác chi giup hộ em với???.

Vùng dữ liệu của bạn ở sheet CDF là từ dòng 2 đến dòng 1046
do đó bạn nên dùng công thức như dưới đây:

=VLOOKUP(B91,CDF!$A$2:$C$1046,3,0)

Dấu $ để khóa dòng và cột, khi bạn copy công thức xuống dòng dưới thì vùng dò tìm vẫn là $A$2:$C$1046.
Nếu không có dấu $, khi copy công thức xuống, công thức sẽ bị chuyển thành A3:C1047, cứ kéo công thức xuống nó sẽ tăng lên như vậy, làm cho giá trị dò tìm không còn nằm trong vùng dò tìm.

Tốt nhất, bạn nên sử dụng công thức sau:

=VLOOKUP(B91,CDF!A:C,3,0)

Vùng dò tìm sẽ là toàn bộ vùng từ cột A đến C, không bị giới hạn trong dòng nào.

T

thanhhan

Guest
19/3/09
3
0
0
36
tp.buon me thuot
dear Anh/Chi
E đang bi vướng lỗi NA trong khi dùng Vlookup, e đã đặt vùng cần dò tìm, gtrị dò và vùng o 2 sheet khác nhau. Tat cả đều báo lỗi NA. E đã kiểm lại ma k bit sai o đâu, khối lượng cán so sánh rất nhiều nên lam thu công rất lâu và k hiệu quả.
Moi người giúp e với.
Thanks

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
dùng hàm ISNA,
nếu giá trị tại ô đó là N/A thì ISNA = true, lúc đó có thể đưa hàm if vào: nếu ISNA = true thì gtrị ô đó sẽ = 0.
và ngược lại, thì ô đó sẽ = gtrị của Vlookup.

L

Luc van

Guest

Bạn thêm một chút mẹo nhỏ là như ý muốn thôi mà.
Bạn xem file nhé

N

nhatphuongt

Sơ cấp
17/7/12
2
0
1
35
Tuy Hòa
Ðề: Sửa Lỗi N/A của Hàm Vlookup ?

cho mình hỏi muốn thêm lệnh vào dòng Ghi chủ được tra từ sheet DG2012 cột số 6 không vậy.
cảm ơn mọi người,

Đính kèm

• NPhoi.xls
    52.5 KB · Lượt xem: 881
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng

Cho hỏi: Muốn thêm lệnh vào dòng Ghi chủ được tra từ sheet DG2012 cột số 6 không vậy.
Bạn sang trang DG012, lấy chuột tô chọn vùng 'A2:G99' & gán cho vùng này cái tên, như "BangTra"

Sang trang 'Mau' (Chớ nên xài tiếng Việt vô tên trang!);
Tại [G7] bạn áp công thức:

=VLOOKUP(A7,BangTra,7,FALSE) & chúc thành công!

N

nhatphuongt

Sơ cấp
17/7/12
2
0
1
35
Tuy Hòa

mình đã sửa được :)

Sửa lần cuối:
N

ngocngoc87

Guest
1/4/13
1
0
0
36
Hà Nội

bạn sửa như thế nào vậy , mình cũng vướng như bạn, công thức ko vấn đề, tìm giá trị từ sheet này sang sheet khác, giá trị tìm = ctrl +F vẫn ra, thế mà vẫn bị #NA , chỉ giúp mình với nhé , mình đang cần lắm

S

songthanh

Guest
17/1/11
1
0
0
61 nguyen tat thanh

Xin mọi người giúp với.
Mình có làm 1 file thuvien.xls các mặt hàng. sau đó, mình làm các sheet khachhang và cho lookup đến file thuvien.xls. file thuvien.xls thì rất nhiều nên mình nhập rất nhiều ngày... và sau đó Windows bị lỗi nên mình cài lại Windows rồi nhập tiếp (thuvien.xls được cập nhật thường xuyên khi có mặt hàng mới). Thời gian sau này, khi lập sheet khachhang mới thì bị báo lỗi #N/A mặt dù trong file thuvien vẫn có và mình cố gắng gõ vào thật chính xác nhưng vẫn bị ( đấy là mình dùng Range_lookup=0 chứ nếu dùng =1 thì nó đưa kết quả lung tung) ...Hic. Sau đó mình gõ lại dòng dữ liệu đang cần tìm trong file thuvien thì nó hiện ra được. mình nghĩ: vậy là do khác phong chữ nên không tìm ra, và mình định dạng lại toàn bộ thuvien và khachhang cùng chung 1 phong chữ nhưng vẫn không hiện ra. Giận quá, vào file thuvien, chọn 1 dòng đã có mà không tìm ra rồi xóa những chữ có dấu và gõ lại những chữ đó thì tìm ra được. ==> do những chữ có dấu mà bị vậy ==> do chương trình gõ tiếng việt (trước khi cài lại Win thì dùng Vietkey, sau khi cài thì dùng Unikey ....mặc dù vẫn dùng chung 1 mã unicode).
Mình up lên để những ai có bị giống mình thì chú ý. và xin mọi người giúp mình: có giải pháp nào có thể giải quyết được vấn đề trên hoặc cách đổi lại toàn bộ file thuvien có chung 1 mã mà mình đang sử dụng. Xin cảm ơn tất cả mọi người đã đọc tin.

Sửa lần cuối:
M

makio123

Sơ cấp
14/2/11
5
0
0
36
Bac Giang

Mình cũng đang gặp vấn đề về lỗi #N/A mà tìm mãi k ra. Làm sao để tải lên cho các bạn xem giúp nhỉ?

B

bibi2512

Guest
17/6/13
2
0
0
35
Cần thơ
Giúp sửa lỗi N/A hàm VLOOKUP với

Em có một file cần tổng hợp các sheet vào 1 sheet nhưng em dùng hàm truy suất thì cứ bị lỗi N/A không biết sai chỗ nào. Anh/chị ơi giúp em với vì em đang gấp lắm.
em cám ơn nhìu nhìu...:005:

Đính kèm

• THANG1-edit.xls
    323.5 KB · Lượt xem: 753
khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM
Ðề: Giúp sửa lỗi N/A hàm VLOOKUP với

Em có một file cần tổng hợp các sheet vào 1 sheet nhưng em dùng hàm truy suất thì cứ bị lỗi N/A không biết sai chỗ nào. Anh/chị ơi giúp em với vì em đang gấp lắm.
em cám ơn nhìu nhìu...:005:

Chị đã sửa lại công thức cho em, các tháng còn lại em làm tương tự nhé!

Đính kèm

• THANG1-edit.xls
    332.5 KB · Lượt xem: 2,038
B

bibi2512

Guest
17/6/13
2
0
0
35
Cần thơ
Ðề: Giúp sửa lỗi N/A hàm VLOOKUP với

Ui ui em cám ơn chị nhiều lắm ạ

H

huutran

Guest
25/2/10
4
0
1
Hà Nội
Ðề: Sửa Lỗi N/A của Hàm Vlookup?

Câc anh chị làm ơn trợ giúp em vấn đề này với ạ. Em cũng bị lỗi #N/A. Em cũng nghiên cứu các cách anh chị hướng dẫn ở trên nhưng vô ích. Anh chị xem giúp em trong file đính kèm với ạ. Em cám ơn nhiều ạ.

Đính kèm

• Nhaptondauky-phu-kien.xls
    167 KB · Lượt xem: 959
H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng
Ðề: Sửa Lỗi N/A của Hàm Vlookup?

Câc anh chị làm ơn trợ giúp em vấn đề này với ạ. Em cũng bị lỗi #N/A. Em cũng nghiên cứu các cách anh chị hướng dẫn ở trên nhưng vô ích. Anh chị xem giúp em trong file đính kèm với ạ. Em cám ơn nhiều ạ.
Mã vạch ở sheet Danh Sách của bạn có định dạng khác với mã vạch ở sheet 1 nên tham chiếu bị lỗi đó, bạn thử định dạng lại mã vạch lại bên sheet danh sách xem sao...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA