Trao đổi về nội dung CTy Phú Lễ kiện Cục Thuế TPHCM

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tớ hiểu rồi, khi người ta thắc mắc thì cứ bảo đọc sách.:)
Mà mình nói cho bạn biết, sách chỉ có khái niệm thôi chứ không có sách nào dạy bản chất khác nhau đâu.
Có đấy. Cơ bản là ng đọc không hiểu thôi.
Đọc 1 lần không hiểu nổi đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tớ hiểu rồi, khi người ta thắc mắc thì cứ bảo đọc sách.:)
Mà mình nói cho bạn biết, sách chỉ có khái niệm thôi chứ không có sách nào dạy bản chất khác nhau đâu.

Nhìn ra được bản chất của một vấn đề một cách chính xác còn chưa nhìn ra.

• Like
Reactions: nguoiconxunui
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Kết quả: toà công nhận CKTM khác Khuyến mại => CKTM không phải đăng ký với Sở Công thương.

Mình thấy chị @xuantham mỉm cười lúc chủ toạ tuyên CKTM khác Khuyến mại :)

Định nghĩa CKTM dựa vào Chuẩn mực kế toán, Chế độ kế toán
Định nghĩa Khuyến mại dựa vào Luật TM, NĐ 37...

Sửa lần cuối:
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Kết quả: toà công nhận CKTM khác Khuyến mại => CKTM không phải đăng ký với Sở Công thương.

Tất nhiên là thế rồi.
Kế toán là kế toán (cái này nói đi nói lại mãi).
Chỉ có mấy bác thuế yếu chuyên môn ms phải lôi nhau ra tòa.
Vấn đề này cũng phải om củ tỏi lên. Tôi cũng chịu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình thấy chị @xuantham mỉm cười lúc chủ toạ tuyên CKTM khác Khuyến mại :)
Không phải nhiều DN làm được điều này !!! Với lại Giá tri quá lớn cũng ( bỏ công ) ...

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Vậy là DN thắng, Thuế thua rồi hả? Có phúc thẩm gì nữa ko nhỉ?
Bác @nguoilysu và Chị @xuantham đi xem có gì hay kể mọi người nghe để học hỏi với, :).

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bác @nguoilysu và Chị @xuantham đi xem có gì hay kể mọi người nghe để học hỏi với, :).
Cái này sao lại gọi là thắng vs thua?

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Cái này sao lại gọi là thắng vs thua?
Còn đang khiếu nại tại CQ Thuế “giải quyết khiếu nại” thì không gọi là “thắng” hay “thua” mà là làm cho đúng. Nhưng khi đã kiện ra tòa thì thắng kiện hay thua kiện là đúng rồi ! DN đã thắng kiện !!!

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Hôm nay đi chỉ nghe tuyên thôi, phần tranh tụng đã xong trước đó rồi.

Cảm giác hôm nay của mình là: trước đây mình cảm giác Cục thuế là 1 cái gì đó như 1 đế chế không thể xâm phạm, hôm nay sao thấy ... hèn thế nhỉ :) cử 1 ông già hom hem làm đại diện, tai to mặt lon (không thích bỏ dấu) đâu rồi, lặn mất tăm.

Vậy thì, tại sao anh em kế toán mình không mạnh dạn, nếu đã làm đúng luật, đúng quy định... cứ kiện. Thực ra Cục thuế cũng chẳng là gì cả.

Cảm giác hôm nay là như vậy

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ngày xử đầu tiên có phần tranh luận. Để hôm nào rãnh rỗi sẽ viết bài về ghi nhận của mình lúc nghe tranh luận và nhận định lúc nghe Công Ty Phú Lễ trả lời. Và đúng là cái nhận định đó đúng như kết quả toà phán quyết ( về chi phí khuyến mại).
Hôm nay có đọc qua hợp đồng của Công Ty Phú Lễ với nhà phân phối. Cảm nhận rằng: cơ quan thuế cố ý sai để thu thuế chứ không phải lổi nhận định sai đâu. Cũng mong rằng nhận định của mình là sai.
Nguoilysu phải biết rằng Đại Diện cho Cục Thuế cũng là công chức, và là nhân viên thừa hành nên người ta cũng có nổi khổ của người ta.
Tôi đi nghe để xem các tranh luận như thế nào, và muốn tìm hiểu bản chất đúng sai và cách xử lý như thế nào. Ai thắng, ai thua đối với tôi cũng là vậy thôi vì tôi chỉ mong muốn cái đúng sẽ thắng. Mong rằng DN và kế toán biết tìm hiểu thực hiện và mạnh dạn đấu tranh cho cái đúng, cho sự công bằng

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Hôm nay đi chỉ nghe tuyên thôi, phần tranh tụng đã xong trước đó rồi.
Cảm giác hôm nay của mình là: trước đây mình cảm giác Cục thuế là 1 cái gì đó như 1 đế chế không thể xâm phạm, hôm nay sao thấy ... hèn thế nhỉ :) cử 1 ông già hom hem làm đại diện, tai to mặt lon (không thích bỏ dấu) đâu rồi, lặn mất tăm.
Vậy thì, tại sao anh em kế toán mình không mạnh dạn, nếu đã làm đúng luật, đúng quy định... cứ kiện. Thực ra Cục thuế cũng chẳng là gì cả.
Cảm giác hôm nay là như vậy

Đúng, sai .. thì trên diễn đàn đã trao đỗi, nhận định trước rồi, chỉ xem tòa Quyết thế nào thôi. Trong quá trình làm việc ai cũng có thể mắc sai lầm nhưng cách xử lý thế nào cho êm đẹp không gây tai tiếng. Mình chỉ không hiểu ở chổ: Tại sao 1 đơn vị lớn như Cục thuế TP HCM lại để cho vụ việc này phải đưa nhau ra tòa mà không thương thuyết hay có thương thuyết với DN nhưng không thành? họ và những Cố vấn vẫn tin Quyết định của họ là đúng.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
...Nguoilysu phải biết rằng Đại Diện cho Cục Thuế cũng là công chức, và là nhân viên thừa hành nên người ta cũng có nổi khổ của người ta...

Em hiểu mà, cho nên lúc chiều em chợt nghĩ, phải thua để biết lẽ phải, đạo lý nằm ở đâu.

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Mình chỉ không hiểu ở chổ: Tại sao 1 đơn vị lớn như Cục thuế TP HCM lại để cho vụ việc này phải đưa nhau ra tòa mà không thương thuyết hay có thương thuyết với DN nhưng không thành?

Lỡ rồi phải cố mà bảo vệ thôi, chứ lúc DN đưa ra toà họ cũng phần nào biết được, vì ngay cả "người trần mắt thịt " như chúng ta cũng đã đoán trước kết quả rồi mà.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em hiểu mà, cho nên lúc chiều em chợt nghĩ, lúc đi ktra DN, mấy thằng làm phòng kiểm tra hoạch hoẹ, ăn uống nhậu nhẹt no say, lúc lên toà thì lặn mất đâu mất, phải cho tụi nó lên để biết lẽ phải, đạo lý nằm ở đâu, đừng có ở đó mà hạch sách người ta.

Không nên nói như vầy nhé! Vi phạm mà cũng hơi không phải! Ai trong mỗi chúng ta đều cũng có thể sai sót, cũng có thể sai lầm. Hãy xem rằng những cái đó là bình thường trong cuộc sống, nó bình thường trong khi làm việc đi. Mỗi người đều có cái tôn nghiêm của mình, đừng cứ nghĩ ai đó phải cuối mặt xấu hỗ nhận lổi để cho mình hả hê! Ở đây không phải gia đình cha mẹ dạy con cái, chỉ là cần phân định đúng sai. Cách mỗi bên ra toà như thế nào chỉ để ta nhận định thêm về điều gì đó theo ý riêng của mỗi người, theo giác quan hay quan điểm riêng của mỗi người.

Khi nghe toà kết luận: Chiết khấu thương mại không phải khuyến mại minh cười không phải vì DN thắng kiện mà vì kết luận này phù hợp với suy nghĩ và tư duy của mình, là một kết luận logic của một chuỗi viện dẫn. Một cảm giác hài lòng với chính mình chứ không phải một nụ cười chiến thắng. Và có lẻ đi kèm với nụ cười đó cái thở phào vì: toà án đã không đứng về Cục Thuế để chèn ép DN như một số đông người có thể đã nghĩ. Điều này không phải để khuyến khích DN kiện cơ quan thuế mà là khuyến khích DN làm đúng.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chiết khấu TM không phải khuyến mại.
Cái này ai làm kế toán có thể nói chắc được luôn nó là thế nào.
Quan điểm này vs thuế chắc chắn ko khớp. Vì luật thuế tư duy kiểu khác. Ko phù hợp với kế toán.
Mà kế toán thì phải làm kế toán. Ko phải thuế.
Vấn đề này rất đơn giản. Nhưng lại phải lôi nhau ra tòa. Tốn kém.
Còn 1 cái nữa phải nói đến là nhân cách đạo đức ng làm bên thuế.
DN hì hục làm ăn. Mấy tỉ bạc đòi loại trừ. Hỏi ai ko tức. Như thế là cướp giữa ban ngày còn gì nữa.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em hiểu mà, cho nên lúc chiều em chợt nghĩ, lúc đi ktra DN, mấy thằng làm phòng kiểm tra hoạch hoẹ, ăn uống nhậu nhẹt no say, lúc lên toà thì lặn mất đâu mất, phải cho tụi nó lên để biết lẽ phải, đạo lý nằm ở đâu, đừng có ở đó mà hạch sách người ta.

Bạn hơi quá khích ! chắc có sự kìm nén lâu ngày.
Mình lại thấy lo cho Phú Lễ: Không biết họ giữ được nụ cười chiến thắng trong bao lâu??? nếu câu: ( Lẽ phải thuộc về .. .... ) là đúng.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Bạn hơi quá khích ! chắc có sự kìm nén lâu ngày.
Mình lại thấy lo cho Phú Lễ: Không biết họ giữ được nụ cười chiến thắng trong bao lâu??? nếu câu: ( Lẽ phải thuộc về .. .... ) là đúng.

Cảm ơn bác đã nhắc. Thực lòng em cũng gặp nhiều trường hợp phải nhắm mắt cho qua để xong chuyện nên cũng hơi bức xúc.
Trường hợp Phú Lễ thì theo thông tin qua báo chí, họ còn tiếp tục kiện tiếp cái phần mà toà đồng ý theo cơ quan thuế.
Thực ra chuyện DN kiện Cơ quan thuế là chẳng đặng đừng, do không thể bỏ qua được vì số tiền quá lớn.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
"Đây là vấn đề hầu hết các DN đều gặp khi bị loại trừ chi phí. Mà tại sao như vậy: Vì cơ quan thuế ( cũng như phần đông kế toán) chỉ xem sổ sách kế toán, hoá đơn ,chứng từ kế toán chỉ là để trình ra cho có khi cơ quan thuế yêu c mà quên đi một khái niệm gốc của chứng từ kế toán là để ghi nhận nghiệp vụ kinh tế phát sinh. Việc chi hổ trợ này nếu muốn loại trừ thì cơ quan thuế phải chứng minh rằng NVKTPS này không phải là NVKTPS trong hoạt động của DN. Nó phải giống như chứng minh việc tặng quà cho nhân viên không liên quan đến SXKD, vì bản chất của chi tiêu này là chi phí của nhân viên và Công ty được xem là NTD cuối cùng nên thuế GTGT đầu vào không được trừ . Như vây để loại chi phí này phải chứng minh rằng nó không thực tế phát sinh ( vì đương nhiên nó phải phục vụ cho sxkd rồi, vì không lẻ DN thành lập ra để mua hàng tặng không ấy à), không thể giả định rằng DN mua hoá đơn hoặc mua hàng tiêu dùng gia đình đem vào tính chi phí của công ty để loại. Mà chị được loại nêú có chứng cứ chứng minh rằng hoá đơn đó là hoá đơn bất hợp hợp pháp. "
Cứ làm việc với cơ quan thuế là em lại run run rùi. Phải bồi đắp thêm kinh nghiệm để rắn mặt lên mới đc :)
Có bồi đắp thêm thì kinh nghiệm vẫn là đừng có rắn lên mặt.
Nhẹ nhàng thôi.

• Like
Reactions: cucainho93
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Vừa rồi mình đọc đâu đó.. ở TP HCM lại có vụ DN kiện thắng Thuế tuy giá trị không lớn lắm > 500 tr thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA