Căn cứ ghi sổ kế toán

• Thread starter hoaitrinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Các bậc tiền bối ơi giúp em với
Em mới đi làm nên không biết bắt đầu từ đâu. Công ty em viết sổ sách theo nhật ký chung. Em không biết ghi sổ lấy chứng từ nào để ghi vào các sổ sái. Ví dụ như sổ quỹ tiền mặt thì chứng từ là thu chi, còn sổ hàng hóa thì chứng từ là phiếu nhập xuất kho. vậy như các sổ 133, 641,642 nói chung là các sổ khác thì lấy chứng từ nào để ghi.Mà ghi theo hóa đơn thì đâu có được vì nó là chứng từ gốc mà. Nếu như mỗi 1 nghiệp vụ phát sinh điều phải lập 1 chứng từ ghi sổ riêng thì rắc rối wá. Em không biết phải làm thế nào giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Hàng ngày, căn cứ vào các chứng từ đã kiểm tra được dùng làm căn cứ ghi sổ, trước hết ghi nghiệp vụ phát sinh vào sổ Nhật ký chung, sau đó căn cứ số liệu đã ghi trên sổ Nhật ký chung để ghi vào Sổ Cái theo các tài khoản kế toán phù hợp. Nếu đơn vị có mở sổ, thẻ kế toán chi tiết thì đồng thời với việc ghi sổ Nhật ký chung, các nghiệp vụ phát sinh được ghi vào các sổ, thẻ kế toán chi tiết liên quan.

Sửa lần cuối:
H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Chứng từ ghi sổ kế toán

Hàng ngày thì phải ghi các nghiệp vụ phát sinh thì em biết. Nhưng ý em hỏi là các sổ 133, , 3331,641, 642, đó thì lấy chứng từ nào để ghi, có phải là lấy phiếu thu, phiếu chi làm căn cứ chứng từ ghi sổ không. Ý em là thế!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn nghiên cứu kỹ câu này:sau đó căn cứ số liệu đã ghi trên sổ Nhật ký chung để ghi vào Sổ Cái theo các tài khoản kế toán phù hợp ( trong đó có 133, 3331, 641, ....) :error:

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Thì em hiểu ý của Bác. Nhưng mà lấy chứng từ nào để ghi cho các tài khoản 133,3331,641......... Ý em là thế. Bác giúp giùm em đi. Cảm ơn bác nhiều.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Không phải lấy chứng từ nào cả, bạn chi căn cú vào số liệu trên NKC để ghi cho các Tk liên quan vì trên NKC đã thể hiện phần định khoản rồi mà!

S

sontung080

Guest
9/5/07
12
0
0
44
ha noi
Nói thế mà không hiểu----> pó tay.com

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Bác nói sao thế, tất cả các sổ đều có cột chứng từ ghi sổ và ngày thàng chứng từ mà. Nếu như mình không ghi chứng từ ghi sổ và ngày tháng chứng từ thì làm sao mình biết được số liệu này nó thuộc nghiệp vụ phát sinh nào. Nếu như mình chỉ lấy sổ cái ra xem, không lấy sổ NKC. Và nó cũng có rất là nhiều giá trị giống nhau. Không lẻ lúc đó mình phải dò diễn giải từng cái hả bạn. Theo mình hiểu là thế.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Số và ngày chứng từ cũng đã có trên NKC rồi bạn ạ!:wall:

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Hồi nảy giờ bàn luận, nói tóm lại là khi định khoản cho các nghiệp vụ kinh tế phát sinh điều lấy phiếu chi , phiếu thu, phiếu nhập phiếu xuất liên quan mà ghi vào sổ NKC phải không bạn. Mình hơi chậm hiểu, giúp mình với nha

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Đừng nổi kháu nha bạn. hiiiii, Mình muốn biết cho tường tận rồi làm thôi mà

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Hồi nảy giờ bàn luận, nói tóm lại là khi định khoản cho các nghiệp vụ kinh tế phát sinh điều lấy phiếu chi , phiếu thu, phiếu nhập phiếu xuất liên quan mà ghi vào sổ NKC phải không bạn. Mình hơi chậm hiểu, giúp mình với nha
:friend:

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Cho mình hỏi tí nha. Ví dụ như mua văn phòng phẩm thì sổ NKC có dòng chứng từ ghi sổ, ngày tháng chứng từ thì mình ghi như thế này có đúng không?
Cột chứng từ của tài khoản Nợ 6422 là PC01
Cột chứng từ của Tài khỏa Nợ 133 là PC01
Cột chứng từ của Tài khoản Có 1111 là PC 01 đúng không bạn

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Đúng vì định khoản này là của cùng 1 chúng từ.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Hàng ngày thì phải ghi các nghiệp vụ phát sinh thì em biết. Nhưng ý em hỏi là các sổ 133, , 3331,641, 642, đó thì lấy chứng từ nào để ghi, có phải là lấy phiếu thu, phiếu chi làm căn cứ chứng từ ghi sổ không. Ý em là thế!
Căn cứ vào các nghiệp vụ phát sinh bạn vào sổ chi tiết (có nghiệp vụ phát sinh ko liên quan đến phiếu thu, phiếu chi mà nhưng vẫn phải vào sổ chi tiết đấy chứ)

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Bây giờ thì mình hiểu rồi. cảm ơn các bạn nha.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty em viết sổ sách theo nhật ký chung... Nếu như mỗi 1 nghiệp vụ phát sinh điều phải lập 1 chứng từ ghi sổ riêng thì rắc rối wá.
Bây giờ thì mình hiểu rồi. cảm ơn các bạn nha.
Có chắc là hiểu rồi không, nếu áp dụng hình thức Nhật Ký Chung thì làm gì có lập Chứng Từ Ghi Sổ nữa hả chòi.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Uh,từ nghiệp vụ p/sinh bạn vào Sổ NKC,trong sổ này tất nhiên bạn phải định khoản, căn cứ trên định khoản đó bạn vào 133,331
VD : Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111
thì bạn dựa vào số tiền trên 133 đã định khoản trên mà mở sổ rồi vào số tiền tương ứng đã định khoản

D

Dương Tam Kha

Guest
De qua, de minh gui cho ban mot file NKC bang excel, ban chi can lay chung tu goc nhap vao sheet NKC, cac so khac tu dong se cap nhat.... ban xem se hieu lien. OK

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA