Căn cứ ghi sổ kế toán

• Thread starter hoaitrinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThaoHN

Guest
Mình hiểu ý bạn hoaitrinh rồi. Có phải ý của bạn là, ví dụ như khi phát sinh các nghiệp vụ liên quan đến thu chi tiền mặt thì sẽ viết phiếu thu, phiếu chi, còn khi phát sinh các nghiệp vụ như khấu hao, kết chuyển thì sẽ viết vào phiếu kế toán nào, có phải vậy ko nhỉ? Chả hiểu có đúng ko nữa. Viết xong tự nhiên thấy mình .... chả hiểu gì cả. Hì.

D

Dung_Indoor

Guest
6/3/07
7
0
0
Ha Noi
Bạn Dương Tam Kha ơi, bạn có thể gửi cho cả mình file đấy được không? Cảm ơn bạn nhiều.
Địa chỉ mail của mình: vd_vietdung@yahoo.com

P

phuongthuyhpt

Guest
17/11/06
6
0
1
42
Ha Noi
De qua, de minh gui cho ban mot file NKC bang excel, ban chi can lay chung tu goc nhap vao sheet NKC, cac so khac tu dong se cap nhat.... ban xem se hieu lien. OK

Bạn có thể gửi cho mình một file NKC được không?? Mình cũng mới vào nghề nên còn lúng túng quá. Thanks!:two:
Quên mất, email của mình: phuongthuyhpt@yahoo.com

H

Hang_BN

Guest
31/1/07
20
0
1
41
Bắc Ninh
đọc tin của bạn mình bực cả mình ra. không phải bạn chậm hiểu mà quá chậm ,133 căn cứ vào hóa đơn mua vào.3331 căn cứ vào hóa đơn bán ra. 641,642 căn cứ vào phiếu chi tiền của công ty mình và kèm theo phiếu thu tiền của công ty mà bạn trả tiền. ví dụ chhi phí cho tiền lương tính vào 642 thì căn cứ vào bảng tính lương ....chi phí sửa chữa tính vào 642 thì căn cứ vào phiếu thu tiền của bên sửa chữa đó

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Mình cũng đang muốn hỏi cột chứng từ trong sổ NKC và các sổ có liên quan của các nghiệp vụ không phải thu, chi tiền mặt, nhập xuất kho như là
N 642- C 3338 :tính thuế môn bài nộp
N 821 - C 3334 : tính thuế TNDN tạm nộp
N 642 - C 334 : tính lương
và các loại kết chuyển 511-911; 911-632; 911-642; ...
thì ghi như thế nào ?
Có phải lập chứng từ kế toán riêng cho các loại nghiệp vụ đó không ?

E

echcute09

Guest
29/5/08
2
0
1
36
hà nội
mình hiểu ý ban HOÀI TRINH muốn nói gì .... thế này bạn ah. tất cả các nghiệp vụ ktps đều dc fản ánh trên sổ nhật ký chung! và chứng từ làm căn cứ ghi sổ nkc có liên quan tới tk 133 là hóa đơn giá trị gia tăng hay tk 641 là phiếu xk ..... vậy thôi

N

nhungnamlsn

Guest
1/12/07
23
0
0
lạng sơn
theo mình hiểu thì vẫn căn cứ vào các chứng từ đã lấy để ghi sổ NKC

T

thanhmai85

Guest
9/5/08
28
0
0
38
tân mai - hà nội
ko ai gửi cho em file Nhật ký chung bằng EXcel a, buồn quá, em đang rất cần nó, cả nhà ai có gửi cho em với!

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi
Hàng ngày, căn cứ vào các chứng từ đã kiểm tra được dùng làm căn cứ ghi sổ, trước hết ghi nghiệp vụ phát sinh vào sổ Nhật ký chung, sau đó căn cứ số liệu đã ghi trên sổ Nhật ký chung để ghi vào Sổ Cái theo các tài khoản kế toán phù hợp. Nếu đơn vị có mở sổ, thẻ kế toán chi tiết thì đồng thời với việc ghi sổ Nhật ký chung, các nghiệp vụ phát sinh được ghi vào các sổ, thẻ kế toán chi tiết liên quan.

Cho em hỏi với ạ! Ví dụ như mình bán hàng mà Kh chưa trả tiền thì mình phải làm chứng từ cho NV này là PKT đúng không?

H

HoaiThanh83

Guest
trời ơi khi mà bạn vào các sổ cái như TK133,641,642... thì bạn vẫn phải căn cứ vào các chứng từ có liên quan đến các TK chứ cũng như vào nhật ký chung mà. Số hiệu và ngày tháng thì theo HĐGTGT ấy.

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
hh

Hồi nảy giờ bàn luận, nói tóm lại là khi định khoản cho các nghiệp vụ kinh tế phát sinh điều lấy phiếu chi , phiếu thu, phiếu nhập phiếu xuất liên quan mà ghi vào sổ NKC phải không bạn. Mình hơi chậm hiểu, giúp mình với nha

Điều đầu tiên bạn nên quan tâm là ghi sổ thì đầu tiên phải ghi sổ nhật ký. Nhật ký chung thường chia ra làm các sổ nhật ký đặc biệt nữa cơ. Chứ không riêng gì là sổ nhật ký chung: nhật ký bán hàng, nhật ký mua hàng, nhật ký thu tiền, nhật ký chi tiền...
Tôi hiểu vấn đề bạn đang quan tâm là: không hiểu các số liệu của tài khoản 133,642,142 được lấy ở đâu để ghi vào sổ nhật ký hoặc sổ cái.
Với các tài khoản trung gian trong hệ thống tài khoản kế toán của doanh nghiệp như 142; 242; 642;621;622;627... thì thường số liệu các tài khoản này được lấy trên các chứng từ do doanh nghiệp tự lập trên chứng từ gốc (hoặc nghiệp vụ đã phát sinh) thường là bảng kê, bảng tập hợp và phân bổ chi phí.
Các bảng tập hợp và phân bổ này không có mẫu quy định bắt buộc nhưng yêu cầu phải có đầy đủ thông tin và số liệu hợp lý, hợp pháp và hợp lệ để hoạch toán.

L

ledieulieu

Guest
25/6/08
13
0
0
39
TP.HCM
Các bạn trên nói đúng đó bạn ơi, lúc mình định khoản trên sổ NKC thì ngày tháng hay số CT của các sổ khác đều lấy từ NKC sang mà. Các tài khoản chi phí hay thuế thì lúc bạn mua HH,DV vào hay bán ra có hóa đơn thì bạn vào hạch toán ở sổ NKC là được rồi.

K

khlinh

Guest
29/11/07
38
0
0
Tân Phú
Hồi nảy giờ bàn luận, nói tóm lại là khi định khoản cho các nghiệp vụ kinh tế phát sinh điều lấy phiếu chi , phiếu thu, phiếu nhập phiếu xuất liên quan mà ghi vào sổ NKC phải không bạn. Mình hơi chậm hiểu, giúp mình với nha.

Bạn phải dựa vào phiếu thu - chi, HĐ bạn mua vào và bán ra để làm căn cứ để ghi sổ NKC. Mình ví dụ:
ngày 15/06 bạn mua NVL về nhập kho giá mua 500.000đ, thuế gtgt 10% thanh toán bằng tiền mặt.
ĐK: N 152 : 500.000
N 133 : 50.000
C111: 550.000
- khi bạn lên sổ cái TK 152 thì tài khoản đối ứng với nó là 111, TK 133 th TK đối ứng với nó la 111 và ngược lại.
- Các TK khác cũng vậy.

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
41
tphcm
Các nghiệp vụ kế toán bạn phải căn cứ vào hoá đơn GTGT, các chứng tù khác như giấy nộp tiền, UNT, UNC, sổ phụ ngân hàng... kết hợp các phiếu thu, chi, nhập xuất kho để ghi sổ nhật ký chung, từ sổ NKC bạn đưa qua các sổ cái hay sổ chi tiết tài khoản.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA