Căn cứ ghi sổ kế toán

• Thread starter hoaitrinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

baongockt

Sơ cấp
Thật khó hiểu quá. Chứng từ làm căn cứ để ghi NKC là các chứng từ đã kiểm tra. Trường hợp ngày tháng trên phiếu chi không trùng với ngày tháng trên chứng từ vậy vào sổ quỹ tiền mặt sẽ lấy ngày tháng nào trên chứng từ hay phiếu chi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Thật khó hiểu quá. Chứng từ làm căn cứ để ghi NKC là các chứng từ đã kiểm tra. Trường hợp ngày tháng trên phiếu chi không trùng với ngày tháng trên chứng từ vậy vào sổ quỹ tiền mặt sẽ lấy ngày tháng nào trên chứng từ hay phiếu chi.

Thế bạn căn cứ vào chứng từ nào để vào sổ quỹ?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
căn cứ vào phiếu thu chi nha bạn.

P

phuong1308

Guest
12/6/08
2
0
0
40
sg
có ai giúp minh cách theo dõi sổ TSCĐ ko? mình đã lập sổ TSCĐ theo mãu S21-DN(QĐ 15/2003), nhưng để theo dõi và trích hàng tháng thì mình lam cách nao? help me!

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Đọc một hồi mà loạn cả lên, chẳng còn hiểu gì nữa cả.
Theo mình nghĩ thì phải dựa vào chứng từ gốc mà ghi chứ. Nếu mà chỉ có phiếu thu phiếu chi thôi mà ko có chứng từ đối chiếu thì mình chỉ làm được báo cáo nội bộ thôi, chứ Thuế thì sẽ gạt phang đi.

Còn bạn Dương Tam Kha uiiiiiii....... mình cũng cần 1 file như vậy. Sao bạn ko up lên đây chia sẻ với mọi người với.

B

baongockt

Sơ cấp
Hàng tháng mình khấu trừ VAT, mình định khoản như sau:
- Nợ TK133
Có TK333
- Nợ TK333
Có TK133
Vậy khi lên sổ nhật ký chung mình có phải hạch toán nghiệp vụ này không?

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
khấu trừ thuế

Hàng tháng mình khấu trừ VAT, mình định khoản như sau:
- Nợ TK133
Có TK333

- Nợ TK333
Có TK133
Vậy khi lên sổ nhật ký chung mình có phải hạch toán nghiệp vụ này không?

Bạn chú ý giùm mình đoạn bôi đỏ: bạn phản ảnh tăng thuế GTGT được khấu trừ và tăng thuế phải nộp. tạm thời tớ không thể diễn đạt được nội dung nghiệp vụ hoặc có lẽ nó chẳng bao giờ xảy ra (có thể tôi chưa gặp).
Bút toán thứ 2, khi cuối kỳ (hàng tháng) bạn xác nhận khấu trừ thuế đầu vào thì bạn phải định khoản như trên vào sổ nhật ký chung (với hình thức ghi sổ nhật ký chung) rồi ghi sổ cái bình thường.

B

baongockt

Sơ cấp
Bạn chú ý giùm mình đoạn bôi đỏ: bạn phản ảnh tăng thuế GTGT được khấu trừ và tăng thuế phải nộp. tạm thời tớ không thể diễn đạt được nội dung nghiệp vụ hoặc có lẽ nó chẳng bao giờ xảy ra (có thể tôi chưa gặp).
Bút toán thứ 2, khi cuối kỳ (hàng tháng) bạn xác nhận khấu trừ thuế đầu vào thì bạn phải định khoản như trên vào sổ nhật ký chung (với hình thức ghi sổ nhật ký chung) rồi ghi sổ cái bình thường.
Mình thấy trong sổ cái chị kế toán trước có phần khấu trừ VAT đầu vào và khấu trừ VAT đầu ra nữa, nhưng trong nhật ký chung thì lại không thấy các khoản khấu trừ này.

M

myhanhnguyen

Guest
Gởi cho mình nữa nhé. ĐC :myhanhnguyen24@yahoo.com

V

vikos2008

Guest
17/7/08
4
0
0
38
hải phòng
De qua, de minh gui cho ban mot file NKC bang excel, ban chi can lay chung tu goc nhap vao sheet NKC, cac so khac tu dong se cap nhat.... ban xem se hieu lien. OK

Mình cũng đang loay hoay khổ sở về cái sổ NKC này, bạn có thể gửi cho mình được không?:thanx:
Email của mình là: n.tran1808@yahoo.com.vn
Cảm ơn bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
N

nhunganh4ever

Guest
7/7/08
6
0
0
39
hà nội
Thì rõ ràng là phiếu thu, chi...các hoá đơn đầu vào là chứng từ gốc mà, bạn căn cứ vào đó để vào sổ NKC, rồi từ NKC bạn vào sổ cái các TK.
Ví dụ : Bạn thanh toán tiền điện thoại, có ký hiệu hoá đơn và số hoá đơn, ngày phát hành cụ thể
bạn vào sổ NKC là : Nợ TK 642 :
Nợ TK 133
Có TK 111
Rồi từ đó bạn vào sổ cái TK 642,133,111.
Mình nghĩ là làm như thế đó, vì mình cũng mới vào nghề thôi biết được có vậy nên chia sẻ cùng bạn. Mong mọi người cùng góp ý.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA