Tạm tính thuế TNDN quý II/2008

• Thread starter nhumy
  • Ngày gửi
N

nhumy

Guest
10/3/08
13
0
0
39
Hà Nội
Chào các bạn.

Mình muốn nghe sự đóng góp cho câu hỏi sau với:

Vốn là, Qúy I/2008 thuế TNDN tạm tính Công ty mình để lỗ. Vì thực tế phát sinh nhiều hơn chi phí. Nhưng con số lỗ lại không biết là bao nhiêu (vì làm theo mẫu số: 03-TNDN-TKTN). Nhưng Qúy này Công ty mình kinh doanh có lãi. Và thực tế là sẽ phải đóng thuế TNDN tạm tính cho Qúy này.
Tuy nhiên, mình muốn hỏi là nếu Qúy trước để lỗ thì Qúy này mục "kết chuyển lỗ kỳ này" có được phản ánh gì không?

Giúp mình sớm nghe. Vì sắp phải nộp tờ khai rùi!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhqt

Guest
15/5/08
26
0
0
Ha long
Sao quý I bạn khai lỗ mà lại ko biết là bao nhiêu? Phải có con số cụ thể chứ . Mẫu 03 ở HTKK1.3.0 là tờ khai quyết toán TNDN năm chứ ko phải là tờ khai TNDN tạm tính theo quý. Nếu quý I bạn kê theo mẫu 01A/TNDN thì quý này mục " Lỗ được chuyển trong kỳ" bạn kê đúng số lỗ của quý I vào.

B

bibi86

Guest
22/2/08
7
0
0
tp.hcm
Sao quý I bạn khai lỗ mà lại ko biết là bao nhiêu? Phải có con số cụ thể chứ . Mẫu 03 ở HTKK1.3.0 là tờ khai quyết toán TNDN năm chứ ko phải là tờ khai TNDN tạm tính theo quý. Nếu quý I bạn kê theo mẫu 01A/TNDN thì quý này mục " Lỗ được chuyển trong kỳ" bạn kê đúng số lỗ của quý I vào.

bạn ơi, cty mình hiện giờ quý 1 lỗ 160.000.000 mình có thể chuyển lỗ qua quý 2 dc ko? tại quý 2 doanh thu m rất là cao mình có thể chuyển lỗ quý 1 sang quý được ko? Mình đang đầu đau vì chuyện thuế TNDN.Bạn trả lời gặp cho m được ko?cám ơn bạn trước nha.

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Sẵn cho mình hỏi luôn, hàng quý chỉ làm tạm tính Thuế TNDN nộp cho Chi Cục Thuế thôi chứ đâu có nộp tiền đâu phải ko? cuối năm mới nộp tiền 1 lần có phải ko?

N

nhumy

Guest
10/3/08
13
0
0
39
Hà Nội
Sự việc là như này: Bên mình nộp tờ khai thuế TNDN cho Qúy I vào ngày 14/4/2008. Mà khi đó bên chi cục thuế của đơn vị mình chưa áp dụng phần mềm HTKK mới mà vẫn dùng phần mềm HTKK 1.2. Mà trong mẫu số 03-TNDN-TKTN lại chỉ phản ánh doanh thu chứ không phản ánh chi phí. Thế nên giờ mới lung tung như này...Đồng thời mình mới vào Công ty này nên mọi giấy tờ giờ đang phải xem xét lại từ đầu.
Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ tính lại phần lỗ xem thực tế là như nào để kết chuyển vào Qúy này.
Có gì thì góp ý thêm cho mình nhé!

M

mpqtt

Guest
cho em hỏi trong mục chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì mình đưa ra số cp trước thuế hay là sau thuế ạ????

M

mpqtt

Guest
và các khoản như thuế môn bài và các phí mà em đi công chứng các thứ ấy, không khai trong tờ khai thuế hàng tháng nhưng có được kê trong phần "chi phí phát sinh trong kỳ" của tờ khai thuế TNDN tạm tính ko a????

B

bibi86

Guest
22/2/08
7
0
0
tp.hcm
cho em hỏi trong mục chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì mình đưa ra số cp trước thuế hay là sau thuế ạ????

tất nhiên bạn phải đưa cp trước thuế rồi.

M

mpqtt

Guest
thế còn các khoản phí thì sao ạ???

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
bạn ơi, cty mình hiện giờ quý 1 lỗ 160.000.000 mình có thể chuyển lỗ qua quý 2 dc ko? tại quý 2 doanh thu m rất là cao mình có thể chuyển lỗ quý 1 sang quý được ko? Mình đang đầu đau vì chuyện thuế TNDN.Bạn trả lời gặp cho m được ko?cám ơn bạn trước nha.
TT
Trời ơi mấy bạn ở trên trời xuống ha.
Tính tờ khai tạm tính thì làm theo mẫu 01A/TNDN
Còn nếu quý 1 bị lỗ mà quý 2 lời thì ko được chuyển lỗ sang quý 2 đâu nha.
Năm 2008 nếu lỗ chỉ được chuyển wa năm 2009 thôi chứ ko được chuyển lỗ từ quý này sang quý sau trong cùng một năm đâu nha bạn. nếu bạn lời thì phải đóng thuế số tiền lời trong quý đó nha
:banana:

T

thanhqt

Guest
15/5/08
26
0
0
Ha long
Sẵn cho mình hỏi luôn, hàng quý chỉ làm tạm tính Thuế TNDN nộp cho Chi Cục Thuế thôi chứ đâu có nộp tiền đâu phải ko? cuối năm mới nộp tiền 1 lần có phải ko?

Thuế TNDN tạm tính quý nào thì nộp tiền luôn quý đó. Ví dụ thuế TNDN quý II/08 thì hạn chót phải nộp là ngày 31/07/08. nộp chậm ngày nào thì bị phạt tiền ngày đó.

T

thanhqt

Guest
15/5/08
26
0
0
Ha long
TT
Trời ơi mấy bạn ở trên trời xuống ha.
Tính tờ khai tạm tính thì làm theo mẫu 01A/TNDN
Còn nếu quý 1 bị lỗ mà quý 2 lời thì ko được chuyển lỗ sang quý 2 đâu nha.
Năm 2008 nếu lỗ chỉ được chuyển wa năm 2009 thôi chứ ko được chuyển lỗ từ quý này sang quý sau trong cùng một năm đâu nha bạn. nếu bạn lời thì phải đóng thuế số tiền lời trong quý đó nha
:banana:
Bạn xem lại mẫu 01A/TNDN đi.
Mục[15]: Lỗ được chuyển trong kỳ : Nếu quý I mà bị lỗ thì kê số lỗ vào mục này.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Theo tài liệu hướng dẫn khai thuế, nộp thuế TNDN của Tổng Cục Thuế:
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ Mẫu số 01A/ TNDN: là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Công ty mình thành lập hồi tháng 5. Vậy khi nào thì công ty mình phải nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính? Hiện tại công ty mình đã mua hoá đơn giá trị gia tăng rui nhưng chưa có xuất hoá đơn nào cả.mà chỉ toàn là chi ra thôi. và tất nhiên là cũng chưa có doanh thu. Các hoá đơn đầu vào mình vẫn khai vào bảng kê bình thường? Còn tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính thì mình chưa biết làm thế nào?
rất mong mọi người trả lời giúp mình sớm nha.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Công ty mình thành lập hồi tháng 5. Vậy khi nào thì công ty mình phải nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính? Hiện tại công ty mình đã mua hoá đơn giá trị gia tăng rui nhưng chưa có xuất hoá đơn nào cả.mà chỉ toàn là chi ra thôi. và tất nhiên là cũng chưa có doanh thu. Các hoá đơn đầu vào mình vẫn khai vào bảng kê bình thường? Còn tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính thì mình chưa biết làm thế nào?
rất mong mọi người trả lời giúp mình sớm nha.

Bạn tập hợp chi phí như bình thường, chưa có doanh thu thì để lỗ.
Bạn làm luôn Tờ khai tạm tính Q2 đi. Kể cả công ty bạn thành lập tháng 7 cũng phải làm Tờ khai tạm tính Q2

Nguyên văn bởi thanhqt
Thuế TNDN tạm tính quý nào thì nộp tiền luôn quý đó. Ví dụ thuế TNDN quý II/08 thì hạn chót phải nộp là ngày 31/07/08. nộp chậm ngày nào thì bị phạt tiền ngày đó.
Hạn chót nộp là ngày thứ 30 của tháng cuối quý nhé có nghĩa là ngày 30/07/2008

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Chào các bạn.

Mình muốn nghe sự đóng góp cho câu hỏi sau với:

Vốn là, Qúy I/2008 thuế TNDN tạm tính Công ty mình để lỗ. Vì thực tế phát sinh nhiều hơn chi phí. Nhưng con số lỗ lại không biết là bao nhiêu (vì làm theo mẫu số: 03-TNDN-TKTN). Nhưng Qúy này Công ty mình kinh doanh có lãi. Và thực tế là sẽ phải đóng thuế TNDN tạm tính cho Qúy này.
Tuy nhiên, mình muốn hỏi là nếu Qúy trước để lỗ thì Qúy này mục "kết chuyển lỗ kỳ này" có được phản ánh gì không?

Giúp mình sớm nghe. Vì sắp phải nộp tờ khai rùi!!!

Cụ thể như sau nhé. Nếu năm 2007 bạn lỗ (giả sử lỗ 200tr), và bạn đã làm tờ Chuyển lỗ ( đi cùng với Quyết toán thuế TNDN).
Quý 1. Có các trường hợp :

TH1: Bạn có lãi (giả sủ 20tr). Thì tại chỉ tiêu [15] bạn đánh số tiền là 50tr=200/4 (số 200tr chia cho 4 quý)....và như vậy bạn lỗ 50tr-20tr= 30tr----> ko phải nộp thuế

TH2: Bạn bị lỗ. Thì chỉ tiêu [15] để trống kô điền gì.

Sang Qúy 2.( tiếp theo TH 1) nếu bạn lại lãi giả sử lãi 50tr. thì tại chỉ tiêu [15] bạn điền số tiền là: 30tr+50tr=80tr ( 30tr của Q2 chuyển sang và 50tr chuyển lỗ )...

Tóm lại tại chỉ tiêu [15] là số lỗ đã được đăng ký chuyển lỗ.
Mà vấn đề này có nhiều bài rùi mà. Các pác phải chịu khó xem lại chứ đùng post mới gây trùng lặp nhiều...

Sửa lần cuối:
M

mpqtt

Guest
Nhưng cho em hỏi chi tiết là các khoản phí, lệ phí, thuế vv... em có được cho vào chi phí không hay chỉ cho vào nhưgn khoảng chi phí có thuế GTGT mà em đã nộp tờ khai thôi ạ??? cả lương nữa ..hu hu em không hiểu rõ lắm

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Nhưng cho em hỏi chi tiết là các khoản phí, lệ phí, thuế vv... em có được cho vào chi phí không hay chỉ cho vào nhưgn khoảng chi phí có thuế GTGT mà em đã nộp tờ khai thôi ạ??? cả lương nữa ..hu hu em không hiểu rõ lắm

Thuế thì chắc chắn ko cho vào Chi phí rùi
Những Chi phí hợp lý thì bạn cho vào. Tui không hiểu đến ngay cả lương bạn không cho vào chi phí thì bạn cho gì vào chi phí đây.
Bạn tập hợp chi phí phát sinh trong Quý ( các chi phí hợp lý hợp lệ). rồi ghi vầo tờ khai thuế TNDN.

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có 2 loại:
1. là dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh.
2. là dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.
Vậy mình muốn hỏi là hai hình thức đó có khac gi nhau lam không? Và thực sự minh cũng không biết là công ty mình nên áp dụng theo hình thức nào? Công ty mình là công ty kinh doanh thương mại , mới thành lập mà chưa có doanh thu, chi phí thì nhiều.

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính đó có tất cả là 19 mục, khi lập tờ khai đó mình phải ghi đầy đủ các thông tin ?
Vì là doanh nghiệp mới nên hiện tại chưa có doanh thu, nhưng chi phí thì biết thế nào được coi là hợp lý. Bởi vì tất cả những hoá đơn chứng từ khi mua về sếp mình không thể tập hợp đầy đủ cho mình vào sổ được, nên rất khó cho mình khi vào sổ.
Thậm chí là mình cũng không xác định được số dư đầu kỳ của tiền mặt là ? Vì sếp tự qquản lý tài chính mà.
Khó quá các bạn ah.
Rất mong các bạn giúp mình giải quyết những vướng mắc đầu tiên nay nha.
Mình cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA