Mỗi tuần một chuyên đề

Tạm tính thuế TNDN quý II/2008

• Thread starter nhumy
  • Ngày gửi
F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
40
Ha Noi
Tiện thể cho mình hỏi luôn,. Ở phần mềm KKT ở mục [17] thuế suất thuế TNDN là 25% sao mình ko điền được vào là sao nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loan72

Guest
22/4/08
1
0
0
ha noi
Chào các bạn!
Các bạn giải quyết giúp mình một vấn đề nhé:
Trong quý II vừa rồi, Công ty mình có xuất một lô hàng điện tử và đã xuất hoá đơn GTGT cho bên mua. Nhưng nhà cung cấp chưa xuất hoá đơn đầu vào cho bên mình ( Bởi vì Công ty mình vẫn còn nợ gần nửa tiền hàng của nhà cung cấp ).
Vậy bây giờ mình làm tờ khai thuế thu nhập quý II thì phải tính Chi phí như thế nào. Mình có được đưa giá vốn của lô hàng trên vào không hay chỉ những chi phí mình đã kê khai thuế?
Các bạn ơi, giúp đỡ mình với nhé vì mình mới vào nghề nên còn ít kinh nghiệm lắm.
Cám ơn nhiều!

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
chưa có giấy tờ chính thức thì ko nên đưa vào

Bên bạn nên yêu cầu họ víêt cho hoá đơn đầu vào trước ngày xuất hoá đơn đầu ra nhé

B

bibi86

Guest
22/2/08
7
0
0
tp.hcm
Tiện thể cho mình hỏi luôn,. Ở phần mềm KKT ở mục [17] thuế suất thuế TNDN là 25% sao mình ko điền được vào là sao nhỉ?

bạn ơi, thuế TNDN 25% được áp dụng vào ngày 01/01/2009 thôi bạn.Còn now thì vẫn áp dụng thuế suất là 28%.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có 2 loại:
1. là dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh.
2. là dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.
Vậy mình muốn hỏi là hai hình thức đó có khac gi nhau lam không? Và thực sự minh cũng không biết là công ty mình nên áp dụng theo hình thức nào? Công ty mình là công ty kinh doanh thương mại , mới thành lập mà chưa có doanh thu, chi phí thì nhiều.
Chính bạn đã viết đấy.
Nếu Bạn xác định được chi phí thực tế thì bạn làm theo mẫu 01A, còn không thì làm theo mẫu 01B

Trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính đó có tất cả là 19 mục, khi lập tờ khai đó mình phải ghi đầy đủ các thông tin ?
Mục nào có phát sinh thì làm ko thì để trống
Vì là doanh nghiệp mới nên hiện tại chưa có doanh thu, nhưng chi phí thì biết thế nào được coi là hợp lý. Bởi vì tất cả những hoá đơn chứng từ khi mua về sếp mình không thể tập hợp đầy đủ cho mình vào sổ được, nên rất khó cho mình khi vào sổ.
Thậm chí là mình cũng không xác định được số dư đầu kỳ của tiền mặt là ? Vì sếp tự qquản lý tài chính mà.
Khó quá các bạn ah.
Rất mong các bạn giúp mình giải quyết những vướng mắc đầu tiên nay nha.
Bạn nên hỏi thẳng sếp, nếu sếp ko đưa chứng từ để kế toán làm thì sếp tuyển kế toán làm gì?
Sếp quản lý tài chính, là các khoản thực thu chi, còn các khoản thu chi trên hóa đơn, chứng từ đầu ra đầu vào bạn phải nắm chứ. Số dư đầu năm thì trên BCTC.
Còn nếu sếp bạn ko chịu đưa chứng từ thì tốt nhất bạn nên tìm công ty khác đi cho nhanh. Làm chỗ nào phải đúng chuyên ngành mới tốt

Sửa lần cuối:
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Chào các bạn!
Trong quý II vừa rồi, Công ty mình có xuất một lô hàng điện tử và đã xuất hoá đơn GTGT cho bên mua. Nhưng nhà cung cấp chưa xuất hoá đơn đầu vào cho bên mình ( Bởi vì Công ty mình vẫn còn nợ gần nửa tiền hàng của nhà cung cấp ).
Vậy bây giờ mình làm tờ khai thuế thu nhập quý II thì phải tính Chi phí như thế nào. Mình có được đưa giá vốn của lô hàng trên vào không hay chỉ những chi phí mình đã kê khai thuế?
Các bạn ơi, giúp đỡ mình với nhé vì mình mới vào nghề nên còn ít kinh nghiệm lắm.
Cám ơn nhiều!

Cái này cũng tùy theo Hợp đồng của bạn. Nếu hợp đồng bạn ghi giao hàng trước và xuất hóa đơn sau thì có thể xuất . Còn ko thì làm theo cách của bạn NguyenKimHue. Mà tốt nhất là làm theo cách này khỏi phức tạp hì hì. Cho nó sang tháng sau cũng chả sao mà

chưa có giấy tờ chính thức thì ko nên đưa vào

Bên bạn nên yêu cầu họ víêt cho hoá đơn đầu vào trước ngày xuất hoá đơn đầu ra nhé

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
H

hien0611

Guest
9/7/08
17
0
0
THANH HOA
Tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B/TNDN

Cty mình mới thành lập và mới chỉ phát sinh chi phí từ tháng 1 đến bây giờ vẫn chưa có doanh thu. Nhưng ở quý I cty mình đã kê khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01B/TNDN, thì quý 1 không phải nộp thuế TNDN,sang quý II công ty mình phải nộp thuế thu nhập cá nhân và có khoản thù lao đơn vị được hưởng sẽ đưa vào mục thu nhập khác, vậy lúc này công ty mình nếu kê khai thuế TNDN theo mẫu 01B/TNDN thì phải tạm nộp thuế TNDN à (cty mình vẫn chưa phát sinh doanh thu) và cho mình hỏi luôn thuế suất trong trường hợp này là bao nhiêu %, với lại nếu mình muốn thay đổi mẫu ke khai sang mẫu 01A/TNDN thì có được kô?Mọi người giúp mình nhé, mình đang cần gấp mà.thanks

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Theo tớ bạn làm mẫu 01A ( vì làm mẫu nào tiện cho cty thì làm). Hơn nữa làm theo mẫu 01A bạn tập hợp chi phí và doanh thu ( ở đây như bạn nói là khoản thu nhập khác- tớ cũng chưa hiểu khoản này của bạn là thế nào^^). Tớ đoán khoản thu nhập khác của cty bạn chắc chắn ít hơn chi phí của bạn....Vậy thì vẫn ko phải nộp thuế

H

hien0611

Guest
9/7/08
17
0
0
THANH HOA
nhưng mà ở quý I công ty mình đã kê khai theo mẫu 01B/TNDN thì quý II mình có tự thay đổi sang mẫu 01A được không?mình nghĩ là phải nhất quán trong việc kê khai chứ.còn khoản thu nhâp khác mà mình nói đó là khoản thù lao đơn vị được hưởng khi nộp thuế thu nhập cá nhân tại nguồn ý mà.

nếu quý II mình chuyển sang mẫu 01A thì những chi phí của quý I mình vẫn được chuyển sang chứ và có được kê khai vào chỉ tiêu 15 là lỗ được chuyển trong kỳ không hay kê khai vào đâu?Giúp mình nhé.

K

Ketoan85

Guest
19/1/08
11
0
0
Sài Gòn
Các bạn cho mình hỏi tạm tính thuế TNDN Qúi II hạn chót pải nộp là ngày nào nhỉ ?

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Các bạn cho mình hỏi là
Mình tính được thuế TNDN của quí I Là 2tr Nhưng ở quí I mình không ghi bút toán No 821 Co 3334 . Mà sang quí II mình nộp thì mình mới ghi luôn No821 , Co 3334 . Và No 3334 ,Co 111. Mình làm vậy có đúng không . Các bạn giúp mình gấp nhé . Để mình còn kết chuyển chi phí quí II này

G

Giangson2000

Trung cấp
Tôi cũng làm như bạn. Tuy nhiên cuối năm là phải ghi No821/co3334 vào T12 luôn. Đến khi nộp thuế thì mới ghi No 3334 ,Co 111

C

coi 1110

Sơ cấp
9/7/08
7
0
0
HN
Theo tài liệu hướng dẫn khai thuế, nộp thuế TNDN của Tổng Cục Thuế:
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ Mẫu số 01A/ TNDN: là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.
CÁc chị ơi .Nếu quý 1 lỗ, quý này tiếp tục lỗ thì có được kết chuyể lỗ sang tháng này ở mục 15 ko ah

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Minh cũng ghi N821/C3334 và N3334/C111. Nhưng anh KTT bên minh bảo ko được ghi như vậy vì khoản thuế TNDN đó mình chỉ tạm nộp cho cơ quan thuế thôi, nên mình phải để số dư. Tiền thuế TNDN đó ko phải là chi phí thuế TNDN nên bắt mình phải ghi N3334/Co111.
Ghi thế ko biết có được hok.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Chào các bạn!
Cám ơn nhiều!

Trường hợp của bạn jờ chỉ có nước chữa cháy. Hàng đã xuất, hoá đơn đầu ra có mà chưa có hoá đơn đầu vào. Nhanh chóng liên lạc với bên cung cấp và thanh toán ngay khi có thể (càng sớm càng tốt). Xin họ in cho 1 fiếu xuất kho lô hàng đó của họ và đầy đủ chữ ký. VD: Tổng tiền hàng sẽ là: 100tr (thuế VAT = 10%), bên bạn thanh toán trước cho ông A: 50tr, đề nghị ông ấy giao cho fiếu xuất kho đầy đủ của lô hàng trên, mình đk như sau:
N156 = 100tr (nhập vô kho của bạn, thế là giá vốn ok nhé)
C331 = 50tr
C335 = 50tr
Sau khi thanh toán nốt cho ông A 50tr còn lại, đk:
N335 = 50tr
N133 = 10tr (khi xuất hoá đơn)
C331 = 60tr
Đồng thời, sửa lại hđồng, nội dung ghi rõ, Bên ông A sẽ chỉ xuất hoá đơn ngay sau khi bên bạn thanh toán đầy đủ tiền hàng. OK?
Khi làm tờ khai thuế Quý II, bạn cứ tính chi fí fình fường thôi. Nhưng tớ nghĩ bạn nên lấy hoá đơn càng sớm thì càng tốt cho cty bạn. Để lâu lại khộ ra :d
CÁc chị ơi .Nếu quý 1 lỗ, quý này tiếp tục lỗ thì có được kết chuyể lỗ sang tháng này ở mục 15 ko ah

Bạn tham khảo ví dụ như này nhé: Tại cty A, năm 2007 như sau: Q I lỗ 30tr, Q II lỗ 10tr, Q III lãi 20tr, Q IV lãi 30tr.
Q1 lỗ, tới Q2 cũng lỗ, tại chỉ tiêu chuyển lỗ của Quý 2, bạn đừng ghi jì cả. Để trống. Tới Q3 lãi 20tr, bạn chuyển 20tr từ Quý I sang Quý 3 (tại chỉ tiêu [15]), vậy là số lỗ còn lại của Quý I là 10tr, và Quý II là 10tr. Sang Quý 4, lãi 30tr bạn chuyển 10tr lỗ của Quý I + 10tr lỗ của Quý II = tổng là 20tr sang Quý 4 (Thế là đã chuyển hết lỗ của QI và QII), vậy số Thuế TNDN bạn fải nộp của QIV chỉ còn là 10tr*28% thui.

Sửa lần cuối:
M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
cho tớ hỏi chút.nếu báo cáo thuế TNDN quý II tớ làm theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu ấy.anh chị nào biết cách tính các chỉ tiêu trên tờ khai 1B này giáo huấn giúp em với.em mới vào nghề nên còn kém lắm.em cảm ơn

theo tớ được biết lỗ hàng quý ko được chuyển từ quý này sang quý khác đâu!

L

lienkt2008

Guest
5/7/08
2
0
0
Thai binh
o cong ty ­e ktoan cu k khai to khai tam tinh thue TNDN quy 1. vay quy 2 E co khai bao gom ca so cua quy 1 khong vi cong ty e moi chua hoat dong dang lo

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Bạn tham khảo ví dụ như này nhé: Tại cty A, năm 2007 như sau: Q I lỗ 30tr, Q II lỗ 10tr, Q III lãi 20tr, Q IV lãi 30tr.
Q1 lỗ, tới Q2 cũng lỗ, tại chỉ tiêu chuyển lỗ của Quý 2, bạn đừng ghi jì cả. Để trống. Tới Q3 lãi 20tr, bạn chuyển 20tr từ Quý I sang Quý 3 (tại chỉ tiêu [15]), vậy là số lỗ còn lại của Quý I là 10tr, và Quý II là 10tr. Sang Quý 4, lãi 30tr bạn chuyển 10tr lỗ của Quý I + 10tr lỗ của Quý II = tổng là 20tr sang Quý 4 (Thế là đã chuyển hết lỗ của QI và QII), vậy số Thuế TNDN bạn fải nộp của QIV chỉ còn là 10tr*28% thui.

Bạn làm vậy không đúng đâu. theo ví dụ bạn đưa ra bạn đang làm tờ khai tạm tính cho năm 2007. Số lỗ phát sinh trong năm 2007 ko đuợc chuyển vào chỉ tiêu [15] . Bạn chỉ chuyển vào chỉ tiêu [15] số đăng ký chuyển lỗ ( của các năm trước nếu lỗ ) - số lỗ này được bạn làm trên phụ lục Chuyển lỗ đầu năm 2007 đấy.
Hình như mọi người vẫn thắc mắc về ghi thế nào tại chỉ tiêu[15] này. Em xin ý kiến: anh mod nào quản lý box này đứng ra trả lời 1 cách đầy đủ, tránh mỗi người ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA